Sun Stroke: ನಿಮಗೆ ಸನ್ ಬರ್ನ್ ಸಮಸ್ಯೆ ಕಾಡುತ್ತಿದೆಯೇ? : ಇದನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಇಲ್ಲಿದೆ ಸೂಕ್ತ ಪರಿಹಾರ

Sun Stroke: ಮೇ ತಿಂಗಳು ಬಂದಿದೆ ಹಗಲಿನಲ್ಲಿ ಬಿಸಿಲಿನ ತಾಪಮಾನ(Hot Temperature) 40 ಡಿಗ್ರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಸುಡುವ ಸೂರ್ಯನ ಯಾವುದೇ ನಿರ್ಲಕ್ಷ್ಯವು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ತೊಂದರೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ(Heart Issue). ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮೇ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಬಿಸಿಲಿನ (Hot wave) ಬೇಗೆಯ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಏನು ಮುಂಜಾಗ್ರತೆ ವಹಿಸಬೇಕು(precautions)ಎಂಬುದನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ತಿಳಿಯಿರಿ.

ಇದನ್ನೂ ಓದಿ: Lok Sabha Eelction 2024: ಕೊಪ್ಪಳ ಹಾಗೂ ರಾಯಚೂರಿನಲ್ಲಿ ಮತದಾನ ಮಾಡದೇ ದೂರ ಉಳಿದ ಮಂದಿ

ಬೇಸಿಗೆ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಭಯಪಡಬೇಕಾದ(Hot weather )ಒಂದು ವಿಷಯವಿದ್ದರೆ, ಅದು ಬಿಸಿಲು. ಅದರಲ್ಲೂ ಹೊರಗೆ ಹೋಗುವವರು ಬಿಸಿಲಿನಿಂದ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮುಂಜಾಗ್ರತೆ ವಹಿಸಬೇಕು(Precautions). ಹಾಗಂದ ಮಾತ್ರಕ್ಕೆ ಮನೆಯಲ್ಲಿರುವುದು ಸುರಕ್ಷಿತ ಎಂದು ಅರ್ಥವಲ್ಲ. ಎಲ್ಲೆಲ್ಲಿ ಉಕ್ಕು ಬೀಳುವ ಅಪಾಯವಿದೆಯೋ ಅಲ್ಲೆಲ್ಲ ಎಚ್ಚರ ಅಗತ್ಯ.

ಇದನ್ನೂ ಓದಿ: T20 World Cup Pakistan New Jersey: T20 ವಿಶ್ವಕಪ್ ಜರ್ಸಿ ಬಹಿರಂಗ ಪಡಿಸಿದ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ : ಫೋಟೋಗಳು ಎಲ್ಲೆಡೆ ವೈರಲ್

ಸನ್ ಬರ್ನ್(Sun burn) ಅಥವಾ ಸನ್ ಸ್ಟ್ರೋಕ್(Sun Stroke) ಮಾರಣಾಂತಿಕ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಬಹುದು. ಹಾಗಾಗಿ ಬೇಸಿಗೆ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಬಿಸಿಲಿನ ಬೇಗೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ವಹಿಸುವುದು ಅಗತ್ಯ.

ಸನ್ ಸ್ಟ್ರೋಕ್ ಆಗದಂತೆ ತಡೆಯಲು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ: 

1. ಮೊದಲನೆಯದಾಗಿ, ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ನೇರ ಸೂರ್ಯನ ಬೆಳಕಿಗೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ(Avoid exposure to direct sunlight as much as possible). ನೀರಿನ ಬಾಟಲಿಯೊಂದಿಗೆ ನಿಂಬೆ ರಸ ಮತ್ತು ಒಆರ್‌ಎಸ್ (ORS) ಅನ್ನು ಸಹ ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗಬೇಕು.

2. ಹೊರಗಿನ ಪರಿಸರದ ಬಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರವಿರಲಿ ಹಾಗೆಯೇ ಹವಾಮಾನ ನವೀಕರಣಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬೇಕು. ತಾಪಮಾನ ಹೆಚ್ಚಾಗುವ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಆಲಿಕಲ್ಲು ಮಳೆ ಇರುವಾಗ ಹೊರಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸಬೇಡಿ. (Travel )ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಕೂಲರ್ (Coler)ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವುದು ಉತ್ತಮ ಹಾಗೆಯೇ ಬಿಳಿ ಬಟ್ಟೆ ಮತ್ತು ಸಡಿಲವಾದ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಧರಿಸುವುದು ಸೂರ್ಯನ ಶಾಕದಿಂದ ತಪ್ಪಿಸಲು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

3. ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಮಿಗಿಲಾಗಿ ದಿನಕ್ಕೆ ನಾಲೈದು ಲೀಟರ್(4to5 Liter water)ನೀರು ನಿಂಬೆರಸ, ಮಜ್ಜಿಗೆ ಕುಡಿಯುವುದು, ಕಲ್ಲಂಗಡಿ, ಕಲ್ಲಂಗಡಿ ಮುಂತಾದ ಹಣ್ಣುಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುವುದು ಬೇಸಿಗೆ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ.

4. ಬಿಸಿಲಿನಿಂದ ಆಲಸ್ಯ ಭಾವನೆ (Feeling of lethargy), ಮೆದುಳಿನಲ್ಲಿ ಗೊಂದಲ ಮತ್ತು ಕಿರಿಕಿರಿ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ. ತಲೆನೋವು ಮತ್ತು ತಲೆತಿರುಗುವಿಕೆ (Headache and dizziness). ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಮೂರ್ಛೆ ಸಂಭವಿಸಬಹುದು. ಅಲ್ಲದೆ ಕೆಲವರಿಗೆ ವಾಕರಿಕೆ, ವಾಂತಿ ಮತ್ತು ಅತಿಸಾರದಂತಹ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ(In some cases fainting may occur). ಅಂತಹ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಾಗ, ಅದನ್ನು ತಕ್ಷಣವೇ ಗುರುತಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಸೂಕ್ತ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು.

5. ಹೊರಗೆ ಅಥವಾ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಯಾರಾದರೂ ಬಿಸಿಲು ಬೀಳುವುದನ್ನು ನೀವು ಗಮನಿಸಿದರೆ, ತಕ್ಷಣ ಆ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ನೆರಳಿಗೆ ಕರೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗಿ. ತಣ್ಣೀರಿನಲ್ಲಿ ಅದ್ದಿದ ಬಟ್ಟೆಯಿಂದ ತಲೆಯನ್ನು ಒರೆಸಿ. ತಂಪಾದ ಗಾಳಿ ಸಿಗುವಂತೆ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಿ. ನೀರು ಕುಡಿಯುವ ಬದಲು ಮಜ್ಜಿಗೆ ಅಥವಾ ಒಆ‌ರ್ ಎಸ್(ORS) ದ್ರಾವಣವನ್ನು ಉಪ್ಪಿನೊಂದಿಗೆ(Salt) ಹಚ್ಚಿದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಉಪಶಮನ ದೊರೆಯುತ್ತದೆ. ಆ ನಂತರ ತಡ ಮಾಡದೆ ಕಾರಿನಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಅಟೋದಲ್ಲಿ ವೈದ್ಯರ ಬಳಿ ಕರೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗಿ

Leave A Reply

Your email address will not be published.