IAS interesting News: ಕೊನೆಗೂ ಆಕ್ಸ್ ಫರ್ಡ್ ನಿಘಂಟಲ್ಲಿ ಸೇರ್ಕೊಂಡ್ಬಿಟ್ವು ಕನ್ನಡದ ಆ ಪದಗಳು !! ಹಾಗಿದ್ರೆ ಯಾವುವು ಆ ಬೊಂಬಾಟ್ ವರ್ಡ್ಸ್ ಗಳು ?

IAS intresting questions IAS interview intresting questions and answers

IAS interesting News: ಮತ್ತೆ ಐಎಎಸ್ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಕೇಳಬಹುದಾದ ಇಂಟರೆಸ್ಟಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಅಪರೂಪದ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳ ಜೊತೆ ಬಂದಿದ್ದು ಈ ಪ್ರಶ್ನೋತ್ತರಗಳು ಕನ್ನಡದ ಬಗೆಗಿನ ನಿಮ್ಮ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಮತ್ತು ಅಭಿಮಾನವನ್ನು ಏಕಕಾಲದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿಸಬಲ್ಲವು ಎಂದುಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ(IAS interesting News).

ಆಕ್ಸ್ಫರ್ಡ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ ಅಥವಾ ಆಕ್ಸ್ಫರ್ಡ್ ಡಿಕ್ಷನರಿ ಇರಬಹುದು, ಅದರ ಜ್ಞಾನ ಭಂಡಾರ ಮತ್ತು ಜ್ಞಾನ ತುಂಬಿಕೊಳ್ಳುವ ತವಕಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಸಾಟಿ ಇಲ್ಲ. ಅಂತಹ ಆಕ್ಸ್ಫರ್ಡ್ ನಿಘಂಟಿನಲ್ಲಿ 1000 ವರ್ಷ ಇತಿಹಾಸಗಳ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಪದಗಳು ಸೇರಿಕೊಂಡಿವೆ. ಸರಿಸುಮಾರು 5,00,000 ಪದಗಳು 35 ಲಕ್ಷ ಕೊಟೇಶನ್ ಗಳು ಇರುವ ಈ ಇಂಗ್ಲೀಷ್ ಡಿಕ್ಷನರಿ ಯಾವುದೇ ಧರ್ಮದ ಪವಿತ್ರ ಗ್ರಂಥದಷ್ಟೇ ಮಹತ್ವದ್ದು. ಇಂತಹ ಡಿಕ್ಷನರಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಹಲವು ಭಾಷೆಗಳ ಪದಗಳು ಸೇರಿಕೊಂಡಿವೆ. ಅದರಲ್ಲೂ ಕನ್ನಡ ಪದಗಳು ಆಕ್ಸ್ಫರ್ಡ್ ಡಿಕ್ಷನರಿಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದೆ ಅಂದ್ರೆ ನಂಬ್ತೀರಾ ? ಕನ್ನಡ ಸೇರಿದಂತೆ ಉಳಿದ ಆ ಒಂಬತ್ತು ಪದಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ ಇಲ್ಲಿದೆ ನೋಡಿ.

ಚಹಾ (ಚಾಯ್): ಚಹಾ ಭಾರತದ ಜನಪ್ರಿಯ ಪೇಯ ಚಹಾವನ್ನು ಇಷ್ಟಪಡುವ ಜನರು ತಮ್ಮ ನೆಚ್ಚಿನ ಪಾನೀಯವು ಆಕ್ಸ್ಫರ್ಡ್ ನಿಘಂಟಿನಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾನ ಪಡೆದಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿದು ಸಂತೋಷ ಪಟ್ಟು ಟೀ ಪಾರ್ಟಿ ಕೂಡ ಮಾಡಬಹುದು. ಚಹಾದ ಅರ್ಥವನ್ನು ಆಕ್ಸ್ಫರ್ಡ್ ನಿಘಂಟಿನಲ್ಲಿ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.
ನಮಸ್ತೆ: ನಮಸ್ತೆ ಎಂಬುದು ಮೂಲತಃ ಸಂಸ್ಕೃತ ಪದ. ಇದು ಕನ್ನಡ ಪದವೂ ಹೌದು. ಭಾರತೀಯ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯಲ್ಲಿ, ಈ ಪದದ ಅರ್ಥವನ್ನು ಪರಸ್ಪರ ಭೇಟಿಯಾದಾಗ ಶುಭಾಶಯಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಸೌಜನ್ಯವನ್ನು ತೋರಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆಕ್ಸ್ಫರ್ಡ್ ನಿಘಂಟಿನಲ್ಲಿರುವ ಈ ಪದದ ಅರ್ಥವನ್ನು – ‘ಅಂಗೈಗಳನ್ನು ಒಟ್ಟಿಗೆ ಒತ್ತಿ ಹೇಳುವ ಗೌರವಯುತ ಶುಭಾಶಯ ಅಥವಾ ವಿದಾಯ’ ಎಂದು ಬರೆದಿದೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಈ ಪದವನ್ನು ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಗುರು: ಗುರು ಎಂಬ ಪದ ಸಂಸ್ಕೃತ ಪದ. ಇದೀಗ ಇದು ಕನ್ನಡ ಪದ ಕೂಡ ಆಗಿದೆ. ಇದರ ಅರ್ಥ ಯಾರಿಗೂ ಹೇಳಬೇಕಾದ ಅಗತ್ಯ ಇಲ್ಲ ಅನ್ವಸ್ತ್ರ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಈ ಪದ ಚಿರಪರಿಚಿತ. ಇದರ ಅರ್ಥ ಶಿಕ್ಷಕ ಎಂದರ್ಥ. ಈ ಪದದ ಅರ್ಥವನ್ನು ಆಕ್ಸ್ ಫರ್ಡ್ ನಿಘಂಟಿನಲ್ಲಿ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.
ಚಟ್ನಿ: ಚಟ್ನಿ ಪದ ಬಳಕೆ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ. ಭಾರತೀಯರ ಆಹಾರದ ಒಂದು ಭಾಗವಾಗಿದೆ. ಜನರು ಮನೆಯಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಚಟ್ನಿಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಆಕ್ಸ್ಫರ್ಡ್ ನಿಘಂಟಿನಲ್ಲಿ ಈ ಪದದ ಅರ್ಥ – ಹಣ್ಣು, ಗಿಡಮೂಲಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಮಸಾಲೆಗಳಿಂದ ಮಾಡಿದ ಮಸಾಲೆಯುಕ್ತ ಮಸಾಲೆ ಎಂದು ಬರೆದಿದೆ. 2 ಘನ ವಸ್ತುಗಳ ಮಧ್ಯೆ ಸಿಕ್ಕಿಕೊಳ್ಳುವುದಕ್ಕೂ ಚಟ್ನಿ ಅನ್ನುತ್ತೇವೆ ಆದರೆ ಆಕ್ಸ್ಫರ್ಡ್ ಡಿಕ್ಷನರಿಯಲ್ಲಿ ಈ ಅರ್ಥವನ್ನು ನೀಡಿಲ್ಲ.

ನಾಟಕ (NATAK): ನಾಟಕ ಎಂಬುದು ಕನ್ನಡ ಮತ್ತು ಹಿಂದಿ ಪದವಾಗಿದೆ. ಇದರ ಅರ್ಥವನ್ನು ಆಕ್ಸ್ಫರ್ಡ್ ನಿಘಂಟಿನಲ್ಲಿ ನೀಡಲಾಗಿದೆ – “ಒಂದು ನಾಟಕ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.”

ಬಾಪು: ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಅದರಲ್ಲೂ ಉತ್ತರ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಜನ ತಮ್ಮ ತಂದೆಯನ್ನು ಬಾಪು ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ರಾಷ್ಟ್ರಪಿತ ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿ ಹೆಸರು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆಕ್ಸ್ಫರ್ಡ್ ನಿಘಂಟಿನಲ್ಲಿ ಈ ಪದದ ಅರ್ಥ – “ಮಹಾತ್ಮಗಾಂಧಿ ಅವರಿಗೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನೀಡಿದ ಗೌರವದ ಶೀರ್ಷಿಕೆ ಎಂದಾಗಿದೆ.

ಜುಗಾಡ್: ಇದು ಅಪ್ಪಟ ಹಿಂದಿಯ ಪದ. ಭಾರತೀಯರು ಎಲ್ಲದಕ್ಕೂ ಜುಗಾದ್ ಇರುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ನೀವು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಕೇಳಿರಬಹುದು. ನಿಮ್ಮಲ್ಲಿರುವ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು, ಅಂದ್ರೆ ದೇಸಿ ವಸ್ತುಗಳ ಬಳಕೆ ಮಾಡಿ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುವುದು ಎಂದರ್ಥ. ಆಕ್ಸ್ಫರ್ಡ್ ನಿಘಂಟಿನಲ್ಲಿ ಈ ಪದದ ಅರ್ಥ – “ಪರಿಮಿತ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ನವೀನ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಬಳಸುವ ಸಮಸ್ಯೆ-ಪರಿಹಾರಕ್ಕೆ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುವ ವಿಧಾನ.” ಎಂದು ಬರೆದಿದೆ.

ಸಹೋದರ (ಭಾಯ್): ಈ ಪದದ ಬಗ್ಗೆ ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿದಿದೆ. ಅನೇಕ ಬಾರಿ ಜನರು ಸಹೋದರ ಎಂಬ ಸ್ನೇಹಿತರಿಗೂಕ್ ಬಳಸುತ್ತಾರೆ. ಆಕ್ಸ್ಫರ್ಡ್ ನಿಘಂಟಿನಲ್ಲಿ ಇದರ ಅರ್ಧ- “ಒರ್ವ ಸಹೋದರ ಅಥವಾ ಆಪ್ತ ಪುರುಷ ಸ್ನೇಹಿತ ಎಂಬುದಾಗಿ.

ಚಾಯ್ ವಾಲಾ (ಚೈವಾಲಾ): ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಮುನ್ನಲೆಗೆ ಬಂದ ನಂತರ ಈ ಪದದ ಅರ್ಥ ವಿಶ್ವದ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರಿಗೂ ಗೊತ್ತು ಅನ್ನಬಹುದು. ಇದರರ್ಥ ಚಹಾ ಮಾರುವವನು ಎಂದರ್ಥ, ಆಕ್ಸ್ಫರ್ಡ್ ನಿಘಂಟಿನಲ್ಲಿ ಈ ಪದದ ಅರ್ಥ – ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ಚಹಾ ಮಾರುವ ವ್ಯಕ್ತಿ (ಮತ್ತು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಇತರ ಪಾನೀಯಗಳು). ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ ಭಾರತದ ಭಾಷೆಗಳಿಗೂ ಜನ ಮನ್ನಣೆ ನೀಡಿದೆ ಆಕ್ಸ್ಫರ್ಡ್ ಡಿಕ್ಷನರಿ.

ಇದನ್ನೂ ಓದಿ: UNESCO :ಬೆಳ್ಳಂಬೆಳಿಗ್ಗೆಯೇ ಕನ್ನಡಿಗರಿಗೆ ಸಿಹಿ ಸುದ್ಧಿ ಕೊಟ್ಟ ಯುನೆಸ್ಕೊ- ವಿಶ್ವಪಾರಂಪರಿಕ ಪಟ್ಟಿಗೆ ಕರ್ನಾಟಕದ ಈ ದೇವಾಲಯಗಳು ಸೇರ್ಪಡೆ

Leave A Reply