ಮಾರ್ಚ್ 6ರಂದು ಲಕ್ಷದ್ವೀಪದ ಮಿನಿಕಾಯ್ನಲ್ಲಿ ನೌಕಾ ನೆಲೆಯನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಲಿರುವ ಭಾರತ

Lakshadweep: ಭಾರತೀಯ ನೌಕಾಪಡೆಯು ಲಕ್ಷದ್ವೀಪ(Lakshadweep)ದಲ್ಲಿನ ದ್ವೀಪಗಳ ಮಿನಿಕಾಯ್ನಲ್ಲಿರುವ ತನ್ನ ತಾತ್ಕಾಲಿಕ ನೌಕಾನೆಲೆಯನ್ನು ಪೂರ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದ ನೌಕಾ ನೆಲೆಯಾದ ಐಎನ್ಎಸ್ ಜಟಾಯು ಆಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಲು ಸಜ್ಜಾಗಿದ್ದು, ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ಇದರ ಜೊತೆಗೆ ವಿವಿಧ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಒಡ್ಡುಲಿದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಶನಿವಾರ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

 

ಇದೇ ಮಾರ್ಚ್ 6ರಂದು ನೌಕಾಪಡೆ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಅಡ್ಮಿರಲ್ ಆರ್. ಹರಿ ಕುಮಾರ್ ಅವರ ಸಮ್ಮುಖದಲ್ಲಿ ಐಎನ್ಎಸ್ ಜಟಾಯು ಆಗಿ ನೌಕಾ ದಳದ ಡಿಟ್ಯಾಚ್ಮೆಂಟ್ ಮಿನಿಕಾಯ್ ಅನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

 

“ನೌಕಾಪಡೆಯು ಈಗ ತನ್ನ ಕೆಲವು ಸ್ವತ್ತುಗಳನ್ನು ಮಿನಿಕಾಯ್ ದ್ವೀಪದಲ್ಲಿ ನಿಯೋಜಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಿ ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಹಿಂದೆ ಈ ರೀತಿ ಇರಲಿಲ್ಲ. ಇದು ನಮ್ಮ ಕಡಲ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ದೇಶದ ಭೌಗೋಳಿಕ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಲಿದೆ “ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

 

ಕವರತ್ತಿಯಲ್ಲಿರುವ ಐ. ಎನ್. ಎಸ್. ದ್ವೀಪರಕ್ಷಕದ ನಂತರ ಐ. ಎನ್. ಎಸ್. ಜಟಾಯು ಲಕ್ಷದ್ವೀಪದಲ್ಲಿರುವ ಎರಡನೇ ನೌಕಾ ನೆಲೆಯಾಗಿದೆ. ಕೊಚ್ಚಿಯ ನೈಋತ್ಯಕ್ಕೆ 215 ನಾಟಿಕಲ್ ಮೈಲುಗಳಷ್ಟು ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಮಿನಿಕಾಯ್ ಲಕ್ಷದ್ವೀಪದಲ್ಲಿನ ದಕ್ಷಿಣದ ದ್ವೀಪವಾಗಿದೆ.

 

“ವ್ಯೂಹಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಪ್ರಮುಖವಾದ ಲಕ್ಷದ್ವೀಪ ದ್ವೀಪಗಳಲ್ಲಿ ಭದ್ರತಾ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ನೌಕಾಪಡೆಯ ಸಂಕಲ್ಪದಲ್ಲಿ ಈ ಘಟನೆಯು ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಮೈಲಿಗಲ್ಲಾಗಿದೆ” ಎಂದು ನೌಕಾಪಡೆಯ ವಕ್ತಾರ ಕಮಾಂಡರ್ ವಿವೇಕ್ ಮಧ್ವಾಲ್ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

 

ಜನವರಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರ ಲಕ್ಷದ್ವೀಪ ಭೇಟಿಯು ಈ ದ್ವೀಪಗಳನ್ನು ಬೆಳಕಿಗೆ ತಂದಿತ್ತು. ನೌಕಾ ದಳದ ಡಿಟ್ಯಾಚ್ಮೆಂಟ್ ಮಿನಿಕಾಯ್ ಅನ್ನು 1980 ರ ದಶಕದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ನೌಕಾ ಅಧಿಕಾರಿಯ (ಲಕ್ಷದ್ವೀಪ) ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು.

 

ಮಿನಿಕಾಯ್ ಪ್ರಮುಖ ಸಮುದ್ರ ಸಂವಹನ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ವ್ಯಾಪಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಿ ಅಗತ್ಯವಾದ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ಮತ್ತು ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳೊಂದಿಗೆ ಸ್ವತಂತ್ರ ನೌಕಾ ಘಟಕವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವುದರಿಂದ ಭಾರತೀಯ ನೌಕಾಪಡೆಯ ಒಟ್ಟಾರೆ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಮಧ್ವಾಲ್ ಹೇಳಿದರು.

 

ಈ ನೆಲೆಯು ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಿಮ ಅರಬ್ಬೀ ಸಮುದ್ರದಲ್ಲಿ ಕಡಲ್ಗಳ್ಳತನ ವಿರೋಧಿ ಮತ್ತು ಮಾದಕವಸ್ತು ವಿರೋಧಿ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳತ್ತ ಭಾರತೀಯ ನೌಕಾಪಡೆಯ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಸುಗಮಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಪ್ರತಿಸ್ಪಂದಕರಾಗಿ ನೌಕಾಪಡೆಯ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ನೌಕಾ ನೆಲೆಯ ಸ್ಥಾಪನೆಯು ದ್ವೀಪಗಳ ಸಮಗ್ರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಮೇಲೆ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದ ಕ್ರಮಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿದೆ “ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಇದನ್ನೂ ಓದಿ :ಲೋಕಸಭೆ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಬಿಜೆಪಿ ಮೊದಲ ಪಟ್ಟಿ ಬಿಡುಗಡೆ,ವಾರಣಾಸಿಯಿಂದ ಮೋದಿ, ಗಾಂಧಿನಗರದಿಂದ ಅಮಿತ್ ಶಾ ಸ್ಪರ್ಧೆಲೋಕಸಭೆ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಬಿಜೆಪಿ ಮೊದಲ ಪಟ್ಟಿ ಬಿಡುಗಡೆ,ವಾರಣಾಸಿಯಿಂದ ಮೋದಿ, ಗಾಂಧಿನಗರದಿಂದ ಅಮಿತ್ ಶಾ ಸ್ಪರ್ಧೆ

Leave A Reply

Your email address will not be published.