ಇಲ್ಲಿನ ರುಚಿಕರ ಮಣ್ಣನ್ನು ಜನರು ಮಸಾಲೆಯಂತೆ ಸವಿಯುತ್ತಾರೆ | ಇದು ನೈಸರ್ಗಿಕ ಅದ್ಭುತ ಎಲ್ಲಿದೆ ಗೊತ್ತಾ ?!

ಈ ಜಗತ್ತು ಎಂಬುದು ಕೌತುಕಗಳ ಗಣಿ. ಆಗೆದಷ್ಟೂ ಬಗೆದಷ್ಟೂ ಹುಟ್ಟುತ್ತಾ ಹೋಗುತ್ತಿವೆ ಒಂದೊಂದೇ ರಹಸ್ಯಗಳು. ಈ ಎಲ್ಲಾ ರಹಸ್ಯಗಳನ್ನು ಭೇದಿಸಲು ಎಂದಿಗೂ ಯಾರಿಂದಲೂ ಸಾಧ್ಯವಾಗಿಲ್ಲ. ಪ್ರಪಂಚದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿದಿನ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ಕಡೆ ಘಟಿಸುವ ಇಂತಹ ಅನೇಕ ಕೌತುಕಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವ ಕಾತುರ ಮತ್ತು ಆತುರ ಇರದವರು ಯಾರು ಹೇಳಿ ?!

ಇಂತಹ ಒಂದು ಅತ್ಯದ್ಭುತ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಇರಾನ್ ನ ಹೊರ್ಮೊಜ್ಗ್ ದ್ವೀಪ(Hormuz Island of Iran) ಕೂಡಾ ಒಂದು. ಇದು ಅತ್ಯಂತ ಆಕರ್ಷಕವಾಗಿದ್ದು, ಇದನ್ನು ಮಳೆಬಿಲ್ಲು ದ್ವೀಪ(Rainbow Island) ಎಂತಲೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ.

ಗಲ್ಫ್ ಆಫ್ ಪ್ಯಾರಾಸ್‌(Gulf of Paras)ನಲ್ಲಿರುವ ಈ ನಿಗೂಢ ದ್ವೀಪದ ಪರ್ವತಗಳದು ಒಂದು ತೆರನಾದ ಆಕರ್ಷಣೆ ಯಾದರೆ, ಮತ್ತೊಂದು ಬದಿಯಲ್ಲಿ ಸುಂದರವಾದ ನೀಲ ಸಮುದ್ರ ತೀರಗಳು ತನ್ನ ವಿಭಿನ್ನ ಸೌಂದರ್ಯದಿಂದ ಜಗತ್ತನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತಿವೆ. ಆದರೆ ಇದರ ಹೊರತಾಗಿ ಈ ದ್ವೀಪದಲ್ಲಿ ಮತ್ತೊಂದು ವಿಶೇಷವೆನಿಸುವ, ಪ್ರಪಂಚದ ಬೇರೆ ಯಾವುದೇ ಭಾಗದಲ್ಲೂ ಕಂಡುಬರದ ಒಂದು ಮಹತ್ವದ ಆಕರ್ಷಣೆಯಿದೆ.

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

ಅದೇನೆಂದರೆ, ಇಲ್ಲಿನ ಮಣ್ಣು ಮಸಾಲೆಯುಕ್ತವಾಗಿದ್ದು, ಜನರು ಅದನ್ನು ಮಸಾಲೆ ಪದಾರ್ಥವಾಗಿ ಬಳಸುತ್ತಾರೆ!!

ಇದು ಡಿಸ್ನಿಲ್ಯಾಂಡ್ !!

ಬಿಬಿಸಿ ಒಂದರ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ದ್ವೀಪವು ಖನಿಜ ಪದಾರ್ಥಗಳಿಗೂ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಇದನ್ನು ಭೂವಿಜ್ಞಾನಿಗಳ ಡಿಸ್ನಿಲ್ಯಾಂಡ್ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಇಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗುವ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಪ್ರವಾಸಿಗರು ಕೂಡ ಇಲ್ಲಿನ ಮಣ್ಣಿನ ರುಚಿ ನೋಡದೆ ವಾಪಸ್ಸು ಮರಳುವುದಿಲ್ಲ.

ಈ ವರ್ಣಮಯ ದ್ವೀಪವು ಖನಿಜ ಲೇಪಿತವಾಗಿದ್ದು, ಇಲ್ಲಿನ ಅನೇಕ ಸ್ಥಳಗಳು ಉಪ್ಪಿನ ಗುಡ್ಡಗಳಾಗಿ ಗೋಚರಿಸುತ್ತವೆ. ಇಲ್ಲಿ ಜೇಡಿಮಣ್ಣು ಮತ್ತು ಶ್ರೀಮಂತ ಅಗ್ನಿಶಿಲೆಗಳ ಕಬ್ಬಿಣದ ಪದರಗಳು (Iron Rich Igneous Rocks ) ಹೇರಳ. ಈ ಖನಿಜ ನಿಕ್ಷೇಪ ಮತ್ತು ಹರವಿಕೊಂಡ ಬಂಡೆಗಳ ಪದರಗಳಿಂದಾಗಿ ಈ ಪ್ರದೇಶವು ಕೆಂಪು, ಹಳದಿ ಮತ್ತು ಕಿತ್ತಳೆ ಬಣ್ಣಗಳಿಂದ ಫಳ್ಳನೆ ಹೊಳೆಯುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ನಾವು ಕಾಣಬಹುದು.

ಮಳೆಬಿಲ್ಲು ದ್ವೀಪ(Rainbow Island)ದ ಮಣ್ಣನ್ನು ಸವಿಯಬೇಕು

ಈ ಸ್ಥಳದ ಆಕಾರವು ಕೂಡ ಒಂದು ದೊಡ್ದ ಆಕರ್ಷಣೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಬಹಳ ಸುಂದರವಾದ ಕಡಲತೀರಗಳು, ಪರ್ವತಗಳು ಮತ್ತು ಗುಹೆಗಳನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ಸೃಷ್ಟಿ ಮಾಡಿದೆ ಪ್ರಕೃತಿ. ಇದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಹಾರ್ಮುಜ್ ಅನ್ನು ಮಳೆಬಿಲ್ಲು ದ್ವೀಪ (Rainbow Island) ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಖಾದ್ಯ ಪರ್ವತ(Edible Mountains)ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ವಿಶ್ವದ ಏಕೈಕ ದ್ವೀಪವಾಗಿದೆ. ದೂರದೂರುಗಳಿಂದ ಬರುವ ಪ್ರಯಾಣಿಕರು ಇಲ್ಲಿನ ಮಣ್ಣನ್ನು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸವಿಯಲು ಸಲಹೆ ನೀಡುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತಾರೆ.

ಮಸಾಲೆ ಮತ್ತು ಸಾಸ್ ಆಗಿ ಕೂಡಾ ಮಣ್ಣಿನ ಬಳಕೆ

ಇಲ್ಲಿನ ಮಣ್ಣನ್ನು ಸಾಂಬಾರ ಪದಾರ್ಥಗಳಂತೆ ಬಳಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ತಿಳಿದರೆ ನಿಮಗೆ ಆಶ್ಚರ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಇಲ್ಲಿನ ಪರ್ವತಗಳ ಕೆಂಪು ಮಣ್ಣನ್ನು ಗಿಲಾಕ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ(ಇದನ್ನು ಕಬ್ಬಿಣದ ಅದಿರಿನಿಂದ ಹೆಮಟೈಟ್ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ). ಇದು ಅಗ್ನಿಶಿಲೆಗಳಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ಸಂಗತಿ ಎಂದರೆ ಕೈಗಾರಿಕೆಗಳ ಹೊರತಾಗಿ ಸ್ಥಳೀಯ ಪಾಕಪದ್ಧತಿಯಲ್ಲಿ ಗೈಲಾಕ್ ಅನ್ನು ಮಸಾಲೆಯಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಜನರು ಈ ಮಸಾಲೆಯನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ಸ್ಥಳೀಯ ಬ್ರೆಡ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಸೇವಿಸುತ್ತಾರೆ. ಕೆಂಪು ಮಣ್ಣಿನ ಸಾಸ್ ಇದೆ ಎಂದು ಸ್ಥಳೀಯರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ ( ಮಣ್ಣನ್ನು ಸಾಸ್ ಆಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ). ಈ ವಿಶೇಷ ಸಾಸ್ ಅನ್ನು ಸುರ್ಖಾ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆಹಾರದ ಹೊರತಾಗಿ ಕೆಂಪು ಮಣ್ಣನ್ನು ಅನೇಕ ವಿಧಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಕೆಂಪು ಮಣ್ಣನ್ನು ಚಿತ್ರಕಲೆ, ಬಣ್ಣ, ಸೌಂದರ್ಯವರ್ಧಕಗಳು ಮತ್ತು ಪಿಂಗಾಣಿ ಪಾತ್ರೆಗಳ ತಯಾರಿಕೆ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮಾಣಿಕ್ ಲಾಲ್ ಪರ್ವತದ ಹೊರತಾಗಿ ಹಾರ್ಮುಜ್‌ನ ಪಶ್ಚಿಮಕ್ಕೆ ಉಪ್ಪಿನ ಪರ್ವತವೂ ಇದೆ. ಈ ಉಪ್ಪು ಔಷಧೀಯ ಗುಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಪರ್ಷಿಯನ್ ಕೊಲ್ಲಿಯಲ್ಲಿನ ಈ ವರ್ಣರಂಜಿತ ಭೂಪ್ರದೇಶ ಒಂದು ದ್ವೀಪವಾಗಿದ್ದು , ಇಲ್ಲಿ 70 ಬಗೆಯ ಖನಿಜಗಳು ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. 42 ಚದರ ಕಿಲೋಮೀಟರ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿನ ಈ ಭೂಭಾಗದ ಪ್ರತಿ ಇಂಚು ಜಾಗವು ಕೂಡಾ ತನ್ನದೇ ಆದ ಕಥೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಸ್ಥಳೀಯ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಕರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಲಕ್ಷಾಂತರ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಪರ್ಷಿಯನ್ ಕೊಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಸುತ್ತಮುತ್ತ ಆಳವಿಲ್ಲದ ಸಮುದ್ರದಲ್ಲಿ ಉಪ್ಪಿನ ದಪ್ಪ ಪದರವು ರೂಪುಗೊಂಡಿತ್ತು ಎಂದು ಈ ಹಿಂದೆ ಇರಾನ್ ಜೊತೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ್ದ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಭೂವಿಜ್ಞಾನ ಸಮೀಕ್ಷೆಯ ಮುಖ್ಯ ಭೂವಿಜ್ಞಾನಿ ಡಾ.ಕ್ಯಾಥರೀನ್ ಗುಡೆನಫ್(Dr Catherine Goodenough) ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಈ ಪದರಗಳು ಕ್ರಮೇಣ ಒಂದಕ್ಕೊಂದು ಡಿಕ್ಕಿ ಹೊಡೆದವು ಮತ್ತು ಖನಿಜಯುಕ್ತ ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿಯ ಧೂಳಿನ ಪದರಗಳು ಸಹ ಅದರಲ್ಲಿ ಬೆರೆತುಹೋದವು. ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಇಲ್ಲಿ ವರ್ಣರಂಜಿತ ಭೂಪ್ರದೇಶವು ರೂಪುಗೊಂಡಿದೆ. ಮೊದಲು ಉಪ್ಪು ಪದರಗಳು ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿ ಖಿನ್ನತೆಯಿಂದ ಮುಚ್ಚಲ್ಪಟ್ಟವು. ನಂತರ ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ ಉಪ್ಪು ಬಿರುಕುಗಳ ಮೂಲಕ ಬಂದು ಉಪ್ಪು ದಿಬ್ಬಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸಿತು. ಉಪ್ಪಿನ ದಪ್ಪ ಪದರಗಳು ಹಲವಾರು ಕಿಲೋಮೀಟರುಗಳಷ್ಟು ನೆಲಕ್ಕೆ ಮುಳುಗಿವೆ ಮತ್ತು ಪರ್ಷಿಯನ್ ಕೊಲ್ಲಿಯ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಹರಡಿವೆ ಎಂದು ಗುಡೆನಫ್ ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಒಟ್ಟಾರೆ ಇದೊಂದು ಭೂಮಾತೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ಸೋಜಿಗದ ರುಚಿಕರ ಊರು !

Leave a Reply

error: Content is protected !!
Scroll to Top
%d bloggers like this: