ಸಾಕ್ಷಾಧಾರಗಳ ಕೊರತೆ : 1993ರ ಸರಣಿ ಸ್ಫೋಟ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಇಟಿ ಬಾಂಬ್ ತಯಾರಕ ಅಬ್ದುಲ್ ಕರೀಂ ಟುಂಡಾ ಖುಲಾಸೆ

Abdul Karim Tunda:ವಿಶೇಷ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಮತ್ತು ವಿಧ್ವಂಸಕ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ (ಟಾಡಾ) ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಗುರುವಾರ 1993ರ ಸರಣಿ ಬಾಂಬ್ ಸ್ಫೋಟ ಪ್ರಕರಣದ ಪ್ರಮುಖ ಆರೋಪಿ ಅಬ್ದುಲ್ ಕರೀಂ ಟುಂಡಾ(Abdul Karim Tunda)ನನ್ನು ಸಾಕ್ಷ್ಯಾಧಾರಗಳ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ಖುಲಾಸೆಗೊಳಿಸಿದೆ.

 

ಈ ರೀತಿಯ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಟುಂಡಾ ಪರವಾಗಿ ತೀರ್ಪು ನೀಡುತ್ತಿರುವುದು ಇದೇ ಮೊದಲಲ್ಲ. 2016ರ ಮಾರ್ಚ್ನಲ್ಲಿ, ದೆಹಲಿ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು, ಸ್ಫೋಟದಲ್ಲಿ ಇವನ ಕೈವಾಡ ಇದೆ ಎಂದು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಲು ಪೊಲೀಸರಿಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿತು. ಟುಂಡಾ ಲಷ್ಕರ್-ಎ-ತೊಯ್ಬಾ ಬಾಂಬ್ ತಯಾರಕರಾಗಿರಬಹುದು ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಪುರಾವೆಗಳಿಲ್ಲ ಎಂದು ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಹೇಳಿದೆ.

 

ಸದರ್ ಬಜಾರ್ ಮತ್ತು ಕೋಟ್ಲಾ ಬಾಂಬ್ ಸ್ಫೋಟಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಕ್ಷ್ಯಾಧಾರಗಳ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ ಟುಂಡಾವನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಹಲವಾರು ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಸಂಘಟನೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದ್ದ ಕುಖ್ಯಾತ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾದ ಅಬ್ದುಲ್ ಕರೀಂ ಟುಂಡಾ, 1993ರಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಸ್ಥಳಗಳನ್ನು ಬೆಚ್ಚಿಬೀಳಿಸಿದ ಸಂಘಟಿತ ಬಾಂಬ್ ಸ್ಫೋಟಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿದ್ದಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದ.

 

1993ರ ಸರಣಿ ಬಾಂಬ್ ಸ್ಫೋಟಗಳು, ಭಾರತದ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲೇ ಅತ್ಯಂತ ವಿನಾಶಕಾರಿ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ದಾಳಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದ್ದು, ನೂರಾರು ಅಮಾಯಕ ಜೀವಗಳನ್ನು ಬಲಿ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಆಸ್ತಿಪಾಸ್ತಿಗೆ ಹಾನಿಯನ್ನುಂಟುಮಾಡಿತು. ಬಾಂಬೆ ಸ್ಟಾಕ್ ಎಕ್ಸ್ಚೇಂಜ್ ಮತ್ತು ಇತರ ಹಲವಾರು ವಾಣಿಜ್ಯ ಮತ್ತು ವಸತಿ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಮುಂಬೈನ ಪ್ರಮುಖ ಹೆಗ್ಗುರುತುಗಳನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸಿಕೊಂಡು ಸ್ಫೋಟಗಳು ಸಂಭವಿಸಿವೆ.

 

ಟುಂಡಾ ಲಷ್ಕರ್-ಎ-ತೊಯ್ಬಾ (ಎಲ್ಇಟಿ), ಜೈಶ್-ಎ-ಮೊಹಮ್ಮದ್ (ಜೆಇಎಂ) ಮತ್ತು ಹರ್ಕತ್-ಉಲ್-ಜಿಹಾದ್ ಅಲ್-ಇಸ್ಲಾಮಿ (ಹುಜಿ) ಮುಂತಾದ ಉಗ್ರಗಾಮಿ ಗುಂಪುಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಲಾಗಿತ್ತು.

 

ಹಲವಾರು ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿದ್ದನೆಂಬ ಆರೋಪದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಟುಂಡಾ ಅನೇಕ ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಕಾನೂನು ಜಾರಿಯಿಂದ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾದ್ದ. ಸೆರೆಹಿಡಿಯುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಗಡಿಗಳನ್ನು ದಾಟುತ್ತಿದ್ದನು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಆಗಸ್ಟ್ 2013 ರಲ್ಲಿ, ಅವರನ್ನು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಭಾರತ-ನೇಪಾಳ ಗಡಿಯ ಬಳಿ ಭಾರತೀಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಬಂಧಿಸಿದ್ದರು.

ಇದನ್ನೂ ಓದಿ : ಅರುಣ್‌ ಕುಮಾರ್‌ ಪುತ್ತಿಲ ಬಂಡಾಯ ಸ್ಪರ್ಧೆ ಕುರಿತು ನಳಿನ್‌ ಕುಮಾರ್ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಹೀಗಿದೆ

Leave A Reply

Your email address will not be published.