Health Tips : ರಾತ್ರಿ ಪೂರ್ತಿ ʼಲೈಟ್‌ʼ ಹಾಕಿಕೊಂಡೇ ಮಲಗ್ತೀರಾ? ಹಾಗಿದ್ದರೆ ಈ ನ್ಯೂಸ್‌ ಖಂಡಿತ ಮಿಸ್‌ ಮಾಡಲೇಬೇಡಿ!!!

Lifestyle Health tips is sleep with the light on at night good or bad here is details

Sleep tips: ನಿದ್ರೆಯು ಆರೋಗ್ಯದ ಉತ್ತಮ ಲಕ್ಷಣಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು. ಹೆಚ್ಚಿನವರು ನಿದ್ದೆ ಮಾಡುವಾಗ ಒಂದು ತಪ್ಪನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಅದೇನೆಂದರೆ ಲೈಟ್ ಆನ್ ಮಾಡಿ ಮಲಗುವುದು. ಕೆಲವರಿಗೆ ಕತ್ತಲ ಭಯವೋ ಏನೋ ಲೈಟ್ ಆನ್ ಮಾಡಿ ಮಲಗುತ್ತಾರೆ. ಬೆಡ್ ಲೈಟ್ ಇಲ್ಲವೆಂದ್ರೆ ನಿದ್ರೆ ಹತ್ತಿರವೂ ಸುಳಿಯಲ್ಲ ಎನ್ನುವವರಿದ್ದಾರೆ. ಮತ್ತೆ ಕೆಲವರು ಟಿವಿ ನೋಡುತ್ತಾ ನಿದ್ರಿಸಿರಬಹುದು, ತುಂಬಾ ದಣಿದ ಕಾರಣ ಲೈಟ್‌ಗಳನ್ನು ಆಫ್ ಮಾಡಲು ಮರೆತಿರಬಹುದು ಅಥವಾ ಲ್ಯಾಪ್‌ಟಾಪ್‌ನಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವಾಗ ಸುಸ್ತಾಗಿರಬಹುದು. ಹೀಗೆ ಹಲವಾರು ಕಾರಣಗಳಿಂದ ಲೈಟ್ ಆನ್ ಮಾಡಿ ಮಲಗುತ್ತಾರೆ. ನೀವು ಲೈಟ್ ಆನ್ ಮಾಡಿ ನಿದ್ರಿಸುತ್ತೀರಾ? ಹಾಗಾದರೆ ಈಗಲೇ ಈ ಅಭ್ಯಾಸವನ್ನು ಬಿಟ್ಟುಬಿಡಿ. ಏಕೆ ಗೊತ್ತಾ? ಸಂಶೋಧನೆಯೊಂದು ಬೆಚ್ಚಿ ಬೀಳಿಸುವ ಸಂಗತಿಯನ್ನು ಬಿಚ್ಚಿಟ್ಟಿದೆ(Sleep tips).

ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯ ನಡೆಸಿದ ಸಂಶೋಧನೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ರಾತ್ರಿ ಲೈಟ್ ಹಾಕಿ ಮಲಗುವುದರಿಂದ(Sleep tips) ಮಾನಸಿಕ ಹಾಗೂ ಶಾರೀರಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಯು ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆಯಂತೆ. ಮಾರಕ ರೋಗವಾದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ನಂತಹ ಕಾಯಿಲೆ ಕಾಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧನೆಯು ಹೇಳಿದೆ. ಸೂರ್ಯ ಹಾಗೂ ಚಂದ್ರನ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಬೆಳಕು ದೇಹ ಹಾಗೂ ಮನಸ್ಸಿಗೆ ಉತ್ತಮ. ಆದರೆ, ಕೃತಕ ಬೆಳಕು ಜೀವಕ್ಕೆ ಹಾನಿಯುಂಟು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ರಾತ್ರಿ ಲೈಟ್ ಹಾಕಿ ಮಲಗುವುದರಿಂದ ಅದು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಕೋಶವನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಬೆಳಕು ಸ್ತನ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಅಪಾಯವನ್ನು ಶೇಕಡಾ 22ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಇದು ಹಾರ್ಮೋನ್ ಅಸಮತೋಲನಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ:- ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ, ಪೀನಲ್ ಗ್ರಂಥಿ (ಎಪಿಫೈಸಿಸ್ ಸೆರೆಬ್ರಿ) – ನಿಮ್ಮ ಮೆದುಳಿನಲ್ಲಿರುವ ಅಂತಃಸ್ರಾವಕ ಗ್ರಂಥಿಯು ಮೆಲಟೋನಿನ್ ಎಂಬ ಹಾರ್ಮೋನ್ ಅನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ. ಮೆಲಟೋನಿನ್ ನಿಮ್ಮ ದೇಹದ ಸಿರ್ಕಾಡಿಯನ್ ಲಯವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಿಂಕ್ರೊನೈಸ್ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಸಾಮಾನ್ಯ ನಿದ್ರೆ-ಎಚ್ಚರ ಚಕ್ರ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಹಾರ್ಮೋನ್ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ನಿಯಂತ್ರಣ, ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ಮತ್ತು ಉರಿಯೂತವನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟುವಂತಹ ಇತರ ಪ್ರಮುಖ ದೈಹಿಕ ಕಾರ್ಯಗಳಿಗೆ ಸಹ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.

ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ:- ಮೆಲಟೋನಿನ್ ನಿಮ್ಮ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ಸಹ ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತದೆ. ನಿದ್ರೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಬೆಳಕಿಗೆ ನಿಮ್ಮ ದೇಹವನ್ನು ಅನಗತ್ಯವಾಗಿ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ ಮೆಲಟೋನಿನ್ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ. ಇದರಿಂದ ನಿಮ್ಮ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದು. ಕ್ರೊನೊಬಯಾಲಜಿ ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಶನಲ್ ನಡೆಸಿದ ಸಂಶೋಧನೆಯು ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ಬೆಳಕಿಗೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಂಡ ಜನರು ಕತ್ತಲೆಯಲ್ಲಿ ಮಲಗುವ ಜನರಿಗಿಂತ ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ.

ಮೈಗ್ರೇನ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸುತ್ತದೆ:- ಮಲಗುವ ಮುನ್ನ ಅಥವಾ ಹಾಸಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಟಿವಿ ನೋಡುವ ಮೊದಲು ಗ್ಯಾಜೆಟ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸಲು ನೀವು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತೀರಾ? ಹಾಗಿದ್ದಲ್ಲಿ, ನೀವು ಅದನ್ನು ಈ ಕೂಡಲೇ ನಿಲ್ಲಿಸಬೇಕು. ಸ್ಮಾರ್ಟ್‌ಫೋನ್‌ಗಳು, ಲ್ಯಾಪ್‌ಟಾಪ್‌ಗಳು, ಟ್ಯಾಬ್ಲೆಟ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಟೆಲಿವಿಷನ್‌ಗಳಂತಹ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್‌ಗಳು, ಮೈಗ್ರೇನ್‌ಗಳನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸುವಂತಹ ನೀಲಿ ಬೆಳಕನ್ನು ಹೊರಸೂಸುತ್ತವೆ. ಈ ನೀಲಿ ಬೆಳಕು ಆಕ್ಸಿಡೇಟಿವ್ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ, ಅಂದರೆ ಸರಳವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ ವಿಷವನ್ನು ಹೊರಹಾಕುವ ನಿಮ್ಮ ದೇಹದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಕುಂಠಿತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಮೈಗ್ರೇನ್ ಕಣ್ಣಿನ ಆಯಾಸವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಮೈಗ್ರೇನ್ ಅನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ಹದಗೆಡಿಸುವ ಮತ್ತೊಂದು ವಿಷಯವೆಂದರೆ ನಿದ್ರೆಯ ಕೊರತೆ. ಮೊದಲೇ ಹೇಳಿದಂತೆ, ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಬೆಳಕಿಗೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ ನಿಮ್ಮ ನೈಸರ್ಗಿಕ ನಿದ್ರೆ-ಎಚ್ಚರ ಚಕ್ರವನ್ನು ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ನೀವು ಉದ್ದೇಶಿಸುವುದಕ್ಕಿಂತ ಮುಂಚೆಯೇ ಎಚ್ಚರಗೊಳ್ಳುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಕೆಟ್ಟ ತಲೆನೋವು ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ.

ಇದು ನಿದ್ರಾಹೀನತೆಯ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ:-
ನಿಮ್ಮ ದೇಹವು ಕಡಿಮೆ ಮೆಲಟೋನಿನ್ ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ನಿದ್ರೆಯ ಗುಣಮಟ್ಟವು ಹದಗೆಡುತ್ತದೆ. ಇದರಿಂದ ನೀವು ಚೆನ್ನಾಗಿ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯುವುದಿಲ್ಲ ಏಕೆಂದರೆ ನೀವು ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಬಾರಿ ಎಚ್ಚರಗೊಳ್ಳುತ್ತೀರಿ. ವಿಶ್ರಾಂತಿಯ ಕೊರತೆಯು ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಎದ್ದ ತಕ್ಷಣ ಮೈಗ್ರೇನ್‌ಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಅಥವಾ ನಂತರ ನಿದ್ರಾಹೀನತೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.

ಇದು ಖಿನ್ನತೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ:- ನೀವು ಉತ್ತಮ ನಿದ್ರೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಅದು ನಿಮ್ಮ ದೈಹಿಕ ಸ್ಥಿತಿ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ, ನಿಮ್ಮ ಮಾನಸಿಕ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಹಾಳುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಹಲವಾರು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ನಿದ್ರಾಹೀನತೆ ಮತ್ತು ಖಿನ್ನತೆಯ ನಡುವಿನ ನೇರ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಿವೆ. ಈ ಖಿನ್ನತೆಯು ನಿಮನ್ನು ನಿದ್ರಿಸಲು ಬಿಡುವುದಿಲ್ಲ. ಹಾಗೂ ಈಗಾಗಲೇ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ನಿದ್ರಾಹೀನತೆಯನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ಹದಗೆಡಿಸುತ್ತದೆ.

ದೀಪಗಳನ್ನು ಬೆಳಗಿಸಿ ಮಲಗುವುದು ನಿಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯದ ಮೇಲೆ ಪ್ರತಿಕೂಲ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರಲ್ಲಿ ಎರಡು ಮಾತಿಲ್ಲ. ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ, ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಳಕಿಗೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ತೀವ್ರವಾಗಬಹುದು.

ಇದನ್ನೂ ಓದಿ: Health Tips: ಟೂತ್ ಬ್ರಷ್ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುವಾಗ ಈ ವಿಧಾನ ಅನುಸರಿಸಿ, ನಿಮ್ಮ ಹಲ್ಲು ಉಳಿಸಿ!

Leave A Reply

Your email address will not be published.