PHD ಪದವಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಹೊಸ ನಿಯಮ ಪ್ರಕಟಿಸಿದ UGC!

ಯುಜಿಸಿ ಪಿಹೆಚ್ ಡಿ ಪದವಿಗಳಲ್ಲಿ ಹೊಸ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರಲು ಮುಂದಾಗಿದೆ. ಕಾಲೇಜು ಮತ್ತು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಡಾಕ್ಟರೇಟ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಅರ್ಹತಾ ಮಾನದಂಡಗಳು, ಪ್ರವೇಶ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನ ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ವಿಧಾನಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ ಧನಸಹಾಯ ಆಯೋಗ (University Grants Commission) ಪಿಎಚ್​ಡಿ (Doctor of Philosophy)ಪದವಿಗಳ ಮೇಲೆ ಹೊಸ ನಿಯಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅಧಿಸೂಚನೆ ಹೊರಡಿಸಿದ್ದು, ಕಾಲೇಜು ಮತ್ತು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಡಾಕ್ಟರೇಟ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಅರ್ಹತಾ ಮಾನದಂಡಗಳು, ಪ್ರವೇಶ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನ ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ವಿಧಾನಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ನಿಯತಕಾಲಿಕಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಶೋಧನಾ ಪ್ರಬಂಧಗಳನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸುವ ಅಥವಾ ಸಮ್ಮೇಳನಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸುವ ಕಡ್ಡಾಯ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಲಾಗಿದ್ದು, ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ವೃತ್ತಿಪರರಿಗೆ ಅರೆಕಾಲಿಕ ಪಿಎಚ್​ಡಿಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಗಿದೆ. ಜೊತೆಗೆ ಹೊಸ ಇಡಬ್ಲ್ಯೂಎಸ್ ವರ್ಗಕ್ಕೆ ಸಹ ಪ್ರವೇಶಕ್ಕಾಗಿ ಅರ್ಹತೆಯಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 5 ರಷ್ಟು ಅಂಕಗಳ ಸಡಿಲಿಕೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.ಪ್ರವೇಶಕ್ಕಾಗಿ ಅರ್ಹತಾ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಲಾಗಿದ್ದು, ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷ ಅಥವಾ ಎಂಟು ಸೆಮಿಸ್ಟರ್ ಬ್ಯಾಚುಲರ್ಸ್ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂ ಪದವಿಯನ್ನು ಒಟ್ಟು ಅಥವಾ ಅದರ ತತ್ಸಮಾನ ಗ್ರೇಡ್​ನಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ 75 ಪ್ರತಿಶತ ಅಂಕಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೊಂದಿರುವ ಯಾರಾದರೂ ಪಿಎಚ್​ಡಿಗೆ ಅರ್ಹತೆಯನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು.

ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳ ಯುಜಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ನಂತರ ಪಿಎಚ್​ಡಿ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂಗಳಿಗೆ ಸೇರುವವರು ಒಂದು ವರ್ಷದ ಸ್ನಾತಕೋತ್ತರ ಪದವಿಯ ನಂತರ ಅದನ್ನು ಮಾಡಬಹುದಾಗಿದ್ದು, ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ಯುಜಿ ಪದವಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಪದವೀಧರರು ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ಸ್ನಾತಕೋತ್ತರ ಪದವಿಗಳನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿರಬೇಕಾಗಿದೆ.

ಇಲ್ಲಿಯತನಕ ಡಾಕ್ಟರೇಟ್ ಆಕಾಂಕ್ಷಿಗಳಿಗೆ ಕನಿಷ್ಠ ಶೇಕಡಾ 55 ಅಂಕಗಳೊಂದಿಗೆ ಸ್ನಾತಕೋತ್ತರ ಪದವಿ ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿತ್ತು. ಅನೇಕ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯಗಳು ಎಂ.ಫಿಲ್ ಅನ್ನು ಮುಖ್ಯ ಅಂಶವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದ್ದವು. ಎಂ.ಫಿಲ್ ಮಹಾಪ್ರಬಂಧವನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದವರು ಮತ್ತು ವೈವಾ ವೋಸ್​ಗಾಗಿ ಕಾಯುತ್ತಿದ್ದವರನ್ನೂ ಪಿಎಚ್​ಡಿ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂಗಳಿಗೆ ಸೇರಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ.

ಹೊಸ ನಿಯಮಗಳು ಎಂ.ಫಿಲ್ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂ ಅನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನಿಲ್ಲಿಸುತ್ತವೆ. ಆದರೂ ಪ್ರಸ್ತುತ ಎಂ.ಫಿಲ್ ಪದವಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಅಥವಾ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುವವರ ಮೇಲೆ ಅದು ಯಾವುದೇ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರದು. ಇದರ ಜೊತೆಗೆ ಕಾಯ್ದಿರಿಸಿದ ವರ್ಗದ ಅರ್ಜಿದಾರರಲ್ಲದೆ ಇಡಬ್ಲ್ಯೂಎಸ್ ಬ್ರಾಕೆಟ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಬರುವವರಿಗೂ ಶೇಕಡಾ 5 ರಷ್ಟು ವಿನಾಯಿತಿ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಪ್ರವೇಶದ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಪ್ರಮುಖ ಬದಲಾವಣೆಯಿಲ್ಲ. ಈವರೆಗೆ ಇದ್ದ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯಗಳು ಮತ್ತು ಕಾಲೇಜುಗಳು ಎನ್‌ಇಟಿ ಅಥವಾ ಜೆಆರ್​ಎಫ್​ ಅರ್ಹತಾ ಮಾರ್ಗ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಪ್ರವೇಶ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳ ಮೂಲಕ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಅವಕಾಶವಿದೆ.

ಪ್ರವೇಶ ಪಠ್ಯಕ್ರಮವು ಶೇಕಡಾ 50 ರಷ್ಟು ಸಂಶೋಧನಾ ವಿಧಾನವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದ್ದು, ಶೇಕಡಾ 50 ರಷ್ಟು ವಿಷಯ ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಿಬಂಧನೆಗಳು ಹೇಳುತ್ತವೆ.ಪ್ರತಿ ಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಪಿಎಚ್​ಡಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳ ವಾರ್ಷಿಕ ಪ್ರವೇಶದಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 60 ರಷ್ಟು ಎನ್‌ಇಟಿ ಅಥವಾ ಜೆಆರ್​ಎಫ್​ ಅರ್ಹ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ಮೀಸಲಿಡಬೇಕು ಎಂಬ ವಿಚಾರವನ್ನು ತನ್ನ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ಯುಜಿಸಿ ಈಗ ಕೈಬಿಟ್ಟಿದೆ.

ವೈಯಕ್ತಿಕ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯಗಳು ನಡೆಸುವ ಪ್ರವೇಶ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳ ಮೂಲಕ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ಮಾಡಿದಾಗ ಲಿಖಿತ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿನ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಗೆ ಶೇಕಡಾ 70 ರಷ್ಟು ಮತ್ತು ಸಂದರ್ಶನಕ್ಕೆ ಶೇಕಡಾ 30ರಷ್ಟು ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮಧ್ಯಸ್ಥಗಾರರ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಪಿಎಚ್​ಡಿಗಳಿಗೆ ಉದ್ದೇಶಿತ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರವೇಶ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಹೊಸ ನಿಬಂಧನೆಗಳಿಂದ ಹೊರಗಿಡಲಾಗಿದೆ.

ಪಿಎಚ್​ಡಿ ವಿದ್ವಾಂಸರು ಯಾವುದೇ ಶಿಸ್ತನ್ನು ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ ತಮ್ಮ ಡಾಕ್ಟರೇಟ್ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ತಾವು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿದ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಬೋಧನೆ, ಶಿಕ್ಷಣ, ಬರವಣಿಗೆಯಲ್ಲಿ ತರಬೇತಿ ಪಡೆಯಲು ಹೊಸ ಅವಶ್ಯಕತೆಯನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಲಾಗಿದೆ. ಟ್ಯುಟೋರಿಯಲ್ ಅಥವಾ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ ಕೆಲಸ ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲು ಅವರಿಗೆ ವಾರಕ್ಕೆ ನಾಲ್ಕರಿಂದ ಆರು ಗಂಟೆಗಳ ಬೋಧನೆ, ಸಂಶೋಧನಾ ಸಹಾಯಕತ್ವವನ್ನು ಸಹ ನಿಗದಿಪಡಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ.

ಈ ಹಿಂದೆ, ತಮ್ಮ ಉತ್ಪಾದನೆಯ ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಂಶೋಧನಾ ವಿದ್ವಾಂಸರು ಆರು ತಿಂಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಲಹಾ ಸಮಿತಿಯ ಮುಂದೆ ಹಾಜರಾಗಬೇಕಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನಕ್ಕಾಗಿ ತಮ್ಮ ಕೆಲಸದ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಬೇಕಾಗಿತ್ತು.ಪ್ರಸ್ತುತ ಇದನ್ನು ಪ್ರತಿ ಸೆಮಿಸ್ಟರ್​ನಲ್ಲಿ ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.ಹೊಸ ನಿಬಂಧನೆಗಳು ಸಂಶೋಧನಾ ಕೆಲಸದಲ್ಲಿ ಕೃತಿಚೌರ್ಯವನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಸಾಫ್ಟ್ವೇರ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಒಂದು ಕಾರ್ಯವಿಧಾನವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸುವ ಷರತ್ತನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಂಡಿವೆ.

ಪೂರ್ಣಕಾಲಿಕ ಮತ್ತು ಅರೆಕಾಲಿಕ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳೆರಡಕ್ಕೂ ಅರ್ಹತಾ ಷರತ್ತುಗಳು ಒಂದೇ ಆಗಿರುತ್ತವೆ. ಅವರ ಪಿಎಚ್​ಡಿ ಕೆಲಸವನ್ನು ಪೂರ್ಣ ಸಮಯದ ಪಿಎಚ್​ಡಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಮಾಡುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿಯೇ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದರೆ, ನಿಯಮಿತ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುವುದರ ಜೊತೆಗೆ ಅರೆಕಾಲಿಕ ಪಿಎಚ್​ಡಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು ತಮ್ಮ ಉದ್ಯೋಗದಾತರಿಂದ ನಿರಾಕ್ಷೇಪಣಾ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರ ಅಥವಾ ಎನ್‌ಒಸಿಯನ್ನು ಸಹ ಹಾಜರುಪಡಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ಸಂಭಾವ್ಯ ಅರೆಕಾಲಿಕ ಪಿಎಚ್​ಡಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿ ಉದ್ಯೋಗಿಗೆ ಅರೆಕಾಲಿಕ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಅಧ್ಯಯನಗಳನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲು ಅನುಮತಿ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಜೊತೆಗೆ ಸಂಶೋಧನಾ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಅವರಿಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಸಮಯವನ್ನು ನೀಡಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಎನ್‌ಒಸಿ ತಿಳಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಡಾಕ್ಟರೇಟ್ ವಿದ್ವಾಂಸರಾಗಿ ಉದ್ಯೋಗಿಯ ಸಂಶೋಧನಾ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಸೌಲಭ್ಯಗಳ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.ಅರ್ಹ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರು, ಸಹ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರು ಮತ್ತು ಸಹಾಯಕ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರು ಹಿಂದಿನಂತೆ ಯಾವುದೇ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅನುಕ್ರಮವಾಗಿ ಎಂಟು, ಆರು ಮತ್ತು ನಾಲ್ಕು ಪಿಎಚ್​ಡಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ. ಆದರೂ, ಈ ಮೊದಲು ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರು, ಸಹ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರು ಮತ್ತು ಸಹಾಯಕ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರು ತಮ್ಮ ಪಿಎಚ್​ಡಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳಿಗಿಂತ ಅನುಕ್ರಮವಾಗಿ ಮೂರು, ಎರಡು ಮತ್ತು ಒಬ್ಬ ಎಂ.ಫಿಲ್ ವಿದ್ವಾಂಸರಿಗೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡಬಹುದಾಗಿತ್ತು. ಆದರೆ, ಹೊಸ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀತಿ, 2020ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಎಂಫಿಲ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಹೊಸ ನಿಯಮಗಳು ನಿವೃತ್ತರಾಗುವ ಮೊದಲು ಮೂರು ವರ್ಷಗಳಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಸೇವೆ ಹೊಂದಿರುವ ಬೋಧಕ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಅವರ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಸಂಶೋಧನಾ ವಿದ್ವಾಂಸರನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸುತ್ತದೆ.ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಕರು ದೇಶೀಯ ಪಿಎಚ್​ಡಿ ವಿದ್ವಾಂಸರ ಅನುಮತಿಯ ಸಂಖ್ಯೆಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಸೂಪರ್ ನ್ಯೂಮರರಿ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಇಬ್ಬರು ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಶೋಧನಾ ವಿದ್ವಾಂಸರಿಗೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡಬಹುದಾಗಿದೆ.

ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯಗಳು ಮತ್ತು ಕಾಲೇಜುಗಳು ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪಿಎಚ್​ಡಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ತಮ್ಮದೇ ಆದ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.

Leave A Reply