ಭಾರತವು 2027 ರ ವೇಳೆಗೆ ಮೂರನೇ-ಅತಿದೊಡ್ಡ ಆರ್ಥಿಕತೆಯಾಗಲಿದೆ: ಮೋರ್ಗನ್ ಸ್ಟಾನ್ಲಿ

ಹೂಡಿಕೆ, ಜನಸಂಖ್ಯಾಶಾಸ್ತ್ರದ ಅನುಕೂಲಗಳು ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ನೀತಿ ವಿಧಾನದ ಬದಲಾವಣೆಯು 2027 ರ ವೇಳೆಗೆ ಭಾರತವನ್ನು ವಿಶ್ವದ ಮೂರನೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಆರ್ಥಿಕತೆಯಾಗಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಮೋರ್ಗನ್ ಸ್ಟಾನ್ಲಿ ಮುನ್ಸೂಚನೆ ನೀಡಿದೆ.
ಮುಂದಿನ 10 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಒಟ್ಟು ಆಂತರಿಕ ಉತ್ಪನ್ನ (ಜಿಡಿಪಿ) ಪ್ರಸ್ತುತ $3.4 ಟ್ರಿಲಿಯನ್‌ನಿಂದ $8.5 ಟ್ರಿಲಿಯನ್‌ಗೆ ಬೆಳೆಯಲಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

“ಹೆಚ್ಚಳವಾಗಿ, ಭಾರತವು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ತನ್ನ GDP ಗೆ $400 ಶತಕೋಟಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಸೇರಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು US ಮತ್ತು ಚೀನಾವನ್ನು ಮಾತ್ರ ಮೀರಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಮೋರ್ಗನ್ ಸ್ಟಾನ್ಲಿಯ ಮುಖ್ಯ ಏಷ್ಯಾದ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಚೇತನ್ ಅಹ್ಯಾ ಫೈನಾನ್ಶಿಯಲ್ ಟೈಮ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಅನುಕೂಲಕರ ದೇಶೀಯ ಮತ್ತು ಜಾಗತಿಕ ಶಕ್ತಿಗಳ ಸಂಗಮವು ಪ್ರಕ್ಷೇಪಣವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು, ಪುನರ್ವಿತರಣೆಯಿಂದ ಹೂಡಿಕೆ ಮತ್ತು ಉದ್ಯೋಗ ಸೃಷ್ಟಿಗೆ ಉತ್ತೇಜನ ನೀಡುವ ನೀತಿ ವಿಧಾನದ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಗಮನಿಸಿ.

ಅವರು ಸರಕು ಮತ್ತು ಸೇವಾ ತೆರಿಗೆ (ಜಿಎಸ್‌ಟಿ) ರೂಪದಲ್ಲಿ ತೆರಿಗೆ ಸುಧಾರಣೆಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ತೆರಿಗೆ ದರದಲ್ಲಿ ಕಡಿತ ಮತ್ತು ಉತ್ಪಾದನಾ-ಸಂಯೋಜಿತ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹ ಯೋಜನೆಗಳ ಪರಿಚಯವನ್ನು ಸರ್ಕಾರದ ನೀತಿಯಲ್ಲಿನ ಬದಲಾವಣೆಗಳ ಉದಾಹರಣೆಗಳಾಗಿವೆ.

ಚೀನಾದ ಉದಾಹರಣೆಯನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ ಅವರು, 2007 ರಲ್ಲಿ ಚೀನಾದ ಜಿಡಿಪಿ ಇಂದು ಭಾರತದ ಜಿಡಿಪಿಯಾಗಿದೆ – 15 ವರ್ಷಗಳ ಅಂತರ ಇರಲಿದೆ. ಆದರೆ ಭಾರತದ ಜನರ  ದುಡಿಯುವ ವಯಸ್ಸಿನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಬೆಳೆಯುತ್ತಿದೆ, ಇದು ದೀರ್ಘ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ರನ್‌ವೇಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಇಂದು ಭಾರತದ ಸರಾಸರಿ ವಯಸ್ಸು ಚೀನಾಕ್ಕಿಂತ 11 ವರ್ಷ ಚಿಕ್ಕದಾಗಿದೆ.

ಉತ್ಪಾದಕತೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳು ಸಹ ಭಾರತದ ಪರವಾಗಿವೆ. “ಒಟ್ಟಾಗಿ ತೆಗೆದುಕೊಂಡರೆ, ಮುಂಬರುವ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ನೈಜ ಜಿಡಿಪಿ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು ಸರಾಸರಿ ಶೇಕಡಾ 6.5 ರಷ್ಟು ಇರುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಾವು ಭಾವಿಸುತ್ತೇವೆ, ಆದರೆ ಚೀನಾದ ಸರಾಸರಿ ಶೇಕಡಾ 3.6 ಇಳಿಯಬಹುದು” ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

Leave A Reply

Your email address will not be published.