Deepavali 2022 : ಪಟಾಕಿ ಸುಟ್ಟು ಕೈ ಕಾಲುಗಳಲ್ಲಿ ನೋವಾಗಿದೆಯೇ ? ಈ ಮನೆಮದ್ದುಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ!!!

ದೀಪಾವಳಿ ಹಬ್ಬ ಬಂದಾಗ ಮೊದಲು ಯಾವ ಪಟಾಕಿ ಎಷ್ಟು ಹೊಡಿಯೋಣ ಅನ್ನೋ ಯೋಚನೆ ಅಲ್ವಾ ಆದರೆ ಅದರಿಂದ ಅಪಾಯ ಇದ್ದರೂ ಸಹ ಜನ ಮಾತ್ರ ಪಟಾಕಿ ಹೊಡೆಯೋದು ಹೊಡಿಯುತ್ತಾರೆ. ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಒಂದು ಬಾರಿ ಮಾತ್ರ ಬರೋ ಹಬ್ಬ ಎಂದು ಮನೆ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ದೀಪಗಳ ಅಲಂಕಾರ ಮತ್ತು ಪಟಾಕಿಗಳ ಸದ್ದು ಆದರೆ ಹಬ್ಬದ ಆಚರಣೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನೀವು ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಹತ್ತಿರವಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿ ಯಾರಾದರೂ ಸುಟ್ಟ ಗಾಯವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದರೆ, ಪಟಾಕಿ ಸುಡುವಿಕೆಯಿಂದ ಉಂಟಾದ ಸುಟ್ಟಗಾಯಕ್ಕೆ ಹೇಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಂಡಿರುವುದು ಒಳ್ಳೆಯದು.


Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget
Ad Widget

Ad Widget

ಸುಟ್ಟಗಾಯವು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಶಾಖದಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಚರ್ಮದ ಗಾಯವಾಗಿದೆ ಆದರೂ ಇದು ಪಟಾಕಿಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಶಾಖ ಮತ್ತು ರಾಸಾಯನಿಕಗಳಿಂದ ಕೂಡ ಉಂಟಾಗಬಹುದು. ಆದರೆ ತೆಳ್ಳಗಿನ ಚರ್ಮದಿಂದಾಗಿ, ಮಕ್ಕಳು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ತೊಂದರೆಗೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತಾರೆ. ಮಾತ್ರವಲ್ಲ ಪಟಾಕಿ ಸಿಡಿಸುವಾಗ ಎಷ್ಟೇ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ವಹಿಸಿದರೂ ಅಪಘಾತಗಳು ಆಗಾಗ ಸಂಭವಿಸುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತವೆ. ದೀಪಾವಳಿ ಆಚರಣೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಪಟಾಕಿ ಗಾಯಗಳಿಗೆ ನೀವು ಹೇಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ತಜ್ಞರು ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.


Ad Widget

ಪಟಾಕಿಯ ಸುಟ್ಟ ಗಾಯಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುವ ಕ್ರಮ:
ಬ್ಯಾಂಡೇಜ್:
ಸುಟ್ಟಗಾಯದ ಮೇಲೆ ಬ್ಯಾಂಡೇಜ್ ಅನ್ನು ಸಡಿಲವಾಗಿ ಕಟ್ಟಿಕೊಳ್ಳಿ. ಗಾಯವನ್ನು ಮುಚ್ಚಿಟ್ಟರೆ ಅದು ವೇಗವಾಗಿ ಗುಣವಾಗಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಮಾಯಿಶ್ಚರೈಸರ್:
ಗಾಯದ ಪ್ರದೇಶದ ಮೇಲೆ ಮಾಯಿಶ್ಚರೈಸಿಂಗ್ ಲೋಷನ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ, ಇದು ಒಣ ಚರ್ಮವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ವೈದ್ಯರನ್ನು ಕೇಳದೆ ಯಾವುದೇ ಕ್ರೀಮ್, ಲೋಷನ್ ಅಥವಾ ಉತ್ಪನ್ನವನ್ನು ಬಳಸಬೇಡಿ. ಅಲ್ಲದೆ, ವೈದ್ಯರು ಸೂಚಿಸಿದ ನಂತರವೇ ಯಾವುದೇ ನಿವಾರಕಗಳನ್ನು ಬಳಸಬೇಕು.

ಪಟಾಕಿಯಿಂದಾದ ಕಣ್ಣಿನ ಗಾಯಕ್ಕೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ
ಪಟಾಕಿಗಳು ಕಣ್ಣುಗುಡ್ಡೆಯನ್ನು ಛಿದ್ರಗೊಳಿಸಬಹುದು ಅಥವಾ ರಾಸಾಯನಿಕ ಮತ್ತು ಉಷ್ಣ ಸುಟ್ಟಗಾಯಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು, ಇವೆಲ್ಲವೂ ಆಜೀವ ಕಣ್ಣಿನ ಗಾಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಹಾಗಾಗಿ ಪಟಾಕಿ ಸಿಡಿತದಿಂದ ಕಣ್ಣಿಗೆ ಹಾನಿಯಾದರೆ ನೇರವಾಗಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಹೋಗಿ. ಗಾಯಗೊಂಡ ಕಣ್ಣಿಗೆ ಐ ಪ್ಯಾಡ್ ಅಥವಾ ಸೌಮ್ಯವಾದ, ಕ್ಲೀನ್ ಡ್ರೆಸ್ಸಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಅನ್ವಯಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. ಹಾನಿಯು ಸಣ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಾಗಿದ್ರೆ ನೀವು ಕಣ್ಣು ತೊಳೆಯಲು ತಣ್ಣೀರನ್ನು ಬಳಸಬಹುದು.

ತಣ್ಣೀರು:
ಪಟಾಕಿಯ ಸುಟ್ಟ ಗಾಯ ಉಂಟಾದರೆ ತಕ್ಷಣ ಪೀಡಿತ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ತಣ್ಣೀರಿಗೆ ಹಿಡಿಯಿರಿ. ಅಥವಾ ಆ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಕೋಲ್ಡ್ ಕಂಪ್ರೆಸ್ ಅನ್ನು ಆರಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ. ಸುಟ್ಟ ಗಾಯವನ್ನು ತಂಪಾಗಿಸುವುದರಿಂದ ನೋವು, ಊತ ಮತ್ತು ಗಾಯದ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಇದು ಪಟಾಕಿ ಸುಡುವಿಕೆಯ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ತಣ್ಣೀರು ಸುಡುವಿಕೆಯನ್ನು ಸ್ಪಲ್ಪ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಸುಟ್ಟ ಗಾಯ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಗುಣಪಡಿಸಲು ಅನುಸರಿಸಬಹುದಾದ ಮನೆಮದ್ದುಗಳು:

ಲ್ಯಾವೆಂಡರ್ ಎಣ್ಣೆ:
ಲಿನಾಲಿಲ್ ಅಸಿಟೇಟ್ ಮತ್ತು ಬೀಟಾ-ಕ್ಯಾರಿಯೋಫಿಲೀನ್ ಲ್ಯಾವೆಂಡರ್ ಎಣ್ಣೆಯಲ್ಲಿ ನೋವು ನಿವಾರಕ ಮತ್ತು ಉರಿಯೂತದ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಇದು ಸಣ್ಣ ಸುಟ್ಟಗಾಯಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದು ಚೇತರಿಕೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ವೇಗಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.

ಅಲೋವೆರಾ:
ಅಲೋವೆರಾ ಸುಟ್ಟ ಚರ್ಮದ ಮೇಲೆ ಅದ್ಭುತಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಅಲೋವೆರಾ ಮೊದಲ ಹಂತದ ಸುಟ್ಟಗಾಯಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಉತ್ತಮವಾಗಿದೆ. ಅಲೋವೆರಾದ ಆಂಟಿ-ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಲ್ ಮತ್ತು ಉರಿಯೂತದ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳು ಸುಟ್ಟಗಾಯಗಳ ಸುತ್ತ ರಕ್ತಪರಿಚಲನೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಆ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾದ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ನಿರ್ಬಂಧಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸೋಂಕಿನಿಂದ ನಿಮ್ಮನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಸಸ್ಯದ ಎಲೆಯಿಂದ ನೇರವಾಗಿ ತೆಗೆದ ಶುದ್ಧ ಅಲೋವೆರಾ ಜೆಲ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿ. ಕೃತಕವಾದವುಗಳನ್ನು ಬಳಸದಿರಿ.

ಜೇನು:
ಸುಟ್ಟ ಗಾಯಗಳಿಗೆ ಜೇನುತುಪ್ಪವನ್ನು (Honey) ಬಳಸಲು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿದೆ. ಇದು ಉರಿಯೂತದ ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾ ವಿರೋಧಿ ಸ್ವಭಾವವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಮೊದಲ ಹಂತದ ಸುಟ್ಟಗಾಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ತೆಂಗಿನ ಎಣ್ಣೆ:
ಜನಪ್ರಿಯ ನಂಬಿಕೆಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ, ತೆಂಗಿನ ಎಣ್ಣೆಯು ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಇದು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು. ತೆಂಗಿನ ಎಣ್ಣೆಯು ವಿಟಮಿನ್ ಇ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ, ಇದು ಚರ್ಮದ ಮೇಲೆ ಸುಟ್ಟ ನಂತರದ ಗುರುತುಗಳನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾಗಿದೆ.

ಈ ರೀತಿಯ ಸಲಹೆಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಹೆಚ್ಚಿನ ಗಾಯದ ನೋವಿನ ಉರಿಯನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು.

error: Content is protected !!
Scroll to Top
%d bloggers like this: