ಆರೋಪಿಗೆ ಜೀವಾವಧಿ ಶಿಕ್ಷೆಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಶಿಕ್ಷೆ ವಿಧಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ – ಸುಪ್ರೀಂಕೋರ್ಟ್

ನವದೆಹಲಿ : ಕೊಲೆ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿದ್ದ ಆರೋಪಿಗೆ ಜೀವಾವಧಿ ಶಿಕ್ಷೆಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಶಿಕ್ಷೆ ವಿಧಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸುಪ್ರೀಂಕೋರ್ಟ್ ಶುಕ್ರವಾರ ಹೇಳಿದೆ.


Ad Widget

Ad Widget

ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿಗಳಾದ ಎಂ.ಆರ್. ಶಾ ಮತ್ತು ಕೃಷ್ಣ ಮುರಾರಿ ಅವರನ್ನೊಳಗೊಂಡ ಪೀಠವು, ‘ಐಪಿಸಿ ಸೆಕ್ಷನ್ 302ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಶಿಕ್ಷಾರ್ಹ ಅಪರಾಧಕ್ಕಾಗಿ ಆರೋಪಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ ವಿಧಿಸಿದರೆ, ಜೀವಾವಧಿ ಶಿಕ್ಷೆಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಶಿಕ್ಷೆ ಇರುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.


Ad Widget

ಐಪಿಸಿ ಸೆಕ್ಷನ್ 302ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕೊಲೆಗೆ ಜೀವಾವಧಿ ಶಿಕ್ಷೆ ಅಥವಾ ಜೀವಾವಧಿ ಶಿಕ್ಷೆ ಮತ್ತು ದಂಡವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಕನಿಷ್ಠ ಶಿಕ್ಷೆಯು ಜೀವಾವಧಿ ಶಿಕ್ಷೆ ಮತ್ತು ದಂಡವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ನ್ಯಾಯಪೀಠವು ಗಮನಿಸಿದೆ.

ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ ಹೈಕೋರ್ಟ್ ತೀರ್ಪನ್ನ ಪ್ರಶ್ನಿಸಿ ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ ಸರ್ಕಾರ ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದ ಮೇಲ್ಮನವಿಯ ವಿಚಾರಣೆ ವೇಳೆ ಸುಪ್ರೀಂಕೋರ್ಟ್ ಈ ತೀರ್ಪು ನೀಡಿದೆ. ಅಲ್ಲಿ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಭಾಗಶಃ ಪ್ರತಿವಾದಿ – ಆರೋಪಿ ನಂದು ಅಲಿಯಾಸ್ ನಂದುವಾ ಬಯಸಿದ ಮೇಲ್ಮನವಿಗೆ ಅನುಮತಿ ನೀಡಿತು.

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

ಸೆಕ್ಷನ್ 147ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಪರಾಧಗಳಿಗಾಗಿ ತನ್ನ ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನ ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳುವಾಗ ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನ ಜೀವಾವಧಿ ಶಿಕ್ಷೆಯಿಂದ ಈಗಾಗಲೇ ಅಂಡರ್ ಟೋನ್ ಶಿಕ್ಷೆಗೆ ಇಳಿಸಿತು. ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿ ಹೈಕೋರ್ಟ್ ಆದೇಶ ಹೊರಡಿಸಿದೆ, ಆರೋಪಿಯು ಅನುಭವಿಸಿದ ಶಿಕ್ಷೆಯ ಅವಧಿಯು ಸುಮಾರು ಏಳು ವರ್ಷ ಮತ್ತು ಹತ್ತು ತಿಂಗಳುಗಳಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸುಪ್ರೀಂಕೋರ್ಟ್ ಗಮನಿಸಿದೆ.

‘ಐಪಿಸಿ ಸೆಕ್ಷನ್ 302ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಪರಾಧಕ್ಕಾಗಿ ಪ್ರತಿವಾದಿಯ ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನ ಹೈಕೋರ್ಟ್ ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದರೂ, ಹೈಕೋರ್ಟ್ ಈಗಾಗಲೇ ಅನುಭವಿಸಿದ ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನ ಅಂದರೆ ಏಳು ವರ್ಷ ಮತ್ತು ಹತ್ತು ತಿಂಗಳುಗಳಿಗೆ ಇಳಿಸಿದೆ. ಆದ್ರೆ, ಅದು ಅನುಮತಿಸಲಾಗದು ಮತ್ತು ಸುಸ್ಥಿರವಲ್ಲ ಎಂದು ನಾವು ದೃಢವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತೇವೆ’ ಎಂದು ಸುಪ್ರೀಂಕೋರ್ಟ್ ಹೇಳಿದೆ.

error: Content is protected !!
Scroll to Top
%d bloggers like this: