‘ಮಧುಮೇಹ’ದ ಚಿಹ್ನೆ, ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆಯ ಕುರಿತ ಮಾಹಿತಿ ಇಲ್ಲಿದೆ!

ಮಧುಮೇಹ ಮೊದಲೆಲ್ಲಾ ತುಂಬಾ ಕಡಿಮೆ ಕಂಡು ಬರುತ್ತಿತ್ತು. ನಂತರದ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ವಯಸ್ಸು ನಲ್ವತ್ತು ದಾಟುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಮಧುಮೇಹ ಸಮಸ್ಯೆ ಬರತೊಡಗಿದರಿಂದ, ವಯಸ್ಸು ನಲ್ವತ್ತು ದಾಟಿದೆಯೇ ಮಧುಮೇಹ ಸಾಮಾನ್ಯ ಎಂಬಂತೆ ಆಗಿದೆ. ಆದರೆ ಇತ್ತೀಚಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಮಧುಮೇಹ ತುಂಬಾ ಚಿಕ್ಕ ಪ್ರಾಯದವರಲ್ಲೂ ಕಂಡು ಬರುತ್ತಿದೆ. ವರ್ಷದಿಂದ ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಮಧುಮೇಹ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತಿರಲು ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣ ಜೀವನಶೈಲಿ.


Ad Widget

Ad Widget

ದೈಹಿಕ ವ್ಯಾಯಾಮ ಇಲ್ಲದೇ ಇರುವುದು, ಅನಾರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರಶೈಲಿಯಿಂದಾಗಿ ದೇಹದ ರಕ್ತದಲ್ಲಿ ಸಕ್ಕರೆಯಂಶ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದ ಆರೋಗ್ಯದಲ್ಲಿ ವ್ಯತ್ಯಾಸ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ. ದೇಹವು ಇನ್ಸುಲಿನ್ ಅನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಉತ್ಪತ್ತಿ ಮಾಡಿದಾಗ ಅಥವಾ ಜೀವಕಣಗಳು ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾದ ಇನ್ಸುಲಿನ್‌ಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದೆ ಇದ್ದಾಗ ಮಧುಮೇಹ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ.


Ad Widget

ಮಧುಮೇಹದ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಲಕ್ಷಣವೆಂದರೆ ಹೆಚ್ಚಿದ ಮೂತ್ರ ವಿಸರ್ಜನೆ, ಇದು ಇಂದಿಗೂ ಮಧುಮೇಹದ ಪ್ರಮುಖ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ. ಮಧುಮೇಹವು ನಮ್ಮ ದೇಹದಲ್ಲಿನ ಅನೇಕ ಅಂಗಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಒಂದು ಸಂಕೀರ್ಣ ರೋಗ. ಇಂದು ಇದನ್ನು ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಗ್ಲೂಕೋಸ್ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಮೂಲಕ ಅಥವಾ ಮೌಖಿಕ ಗ್ಲೂಕೋಸ್ ಸಹಿಷ್ಣು ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಮೂಲಕ ನಿರ್ಣಯಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಮಧುಮೇಹಿಗಳು ತಮ್ಮ ಆಹಾರ ಅಥವಾ ಆಹಾರ ಪದ್ಧತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಗಮನ ಹರಿಸಬೇಕು. ಮಧುಮೇಹವು ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಸಂಭವಿಸುವುದಿಲ್ಲ, ಬದಲಾಗಿ ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಇದರ ಚಿಹ್ನೆಗಳಿವೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, ತುಂಬಾ ಬಾಯಾರಿಕೆ, ಆಯಾಸ, ಆಗಾಗ್ಗೆ ಮಲವಿಸರ್ಜನೆ, ಹಠಾತ್ ತೂಕ ನಷ್ಟ, ಹೆಚ್ಚಿದ ಹಸಿವು, ನಿಮ್ಮ ಕಾಲುಗಳು ಅಥವಾ ತೋಳುಗಳಲ್ಲಿ ಜುಮ್ಮೆನಿಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಮಧುಮೇಹ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ಮೊದಲು ಈ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಮಧುಮೇಹ ರೋಗಲಕ್ಷಣ ಇರುವವರು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಈ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಪಾಲಿಸಬೇಕು.

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget
  1. ಮೊದಲು ಸಕ್ಕರೆ ತಿನ್ನಬೇಡಿ
    ನಿಮ್ಮ ಆಹಾರದಿಂದ ಸಕ್ಕರೆಯುಕ್ತ ಆಹಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಿ. ಬದಲಾಗಿ, ನೀವು ಹಣ್ಣುಗಳು, ಕಾಕಂಬಿ ಅಥವಾ ಜೇನುತುಪ್ಪದಿಂದ (ಹಣ್ಣು, ಕಾಕಂಬಿ ಅಥವಾ ಜೇನುತುಪ್ಪ) ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಕ್ಕರೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು. ಅಲ್ಲದೆ, ನೀವು ಪೂರ್ವ-ಮಧುಮೇಹದ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ಮೇದೋಜೀರಕ ಗ್ರಂಥಿಯ ಉತ್ತಮ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಣೆಗೆ ಯೋಗವು ಉತ್ತಮ ಆಯ್ಕೆಯಾಗಿರುವುದರಿಂದ ನೀವು ಯೋಗವನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು.
  2. ಸಾಕಷ್ಟು ನಿದ್ರೆ ಮಾಡುವುದು ಮುಖ್ಯ :
    ಪ್ರಿ-ಡಯಾಬಿಟಿಸ್ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು 7 ರಿಂದ 8 ಗಂಟೆಗಳ ಕಾಲ ಉತ್ತಮ ನಿದ್ರೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಬೇಕು ಎಂದು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿದಿದೆ. ರೋಗನಿರೋಧಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವುದರ ಜೊತೆಗೆ, ಉತ್ತಮ ನಿದ್ರೆಯು ದೈಹಿಕ ಮತ್ತು ಮಾನಸಿಕ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹಾರ್ಮೋನುಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಡುತ್ತದೆ.
  3. ಸರಿಯಾದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ತಿನ್ನುವುದು ಮತ್ತು ಕುಡಿಯುವುದು :
    ನಿಮ್ಮನ್ನು ಆರೋಗ್ಯವಾಗಿಡುವಲ್ಲಿ ಆಹಾರವು ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ನೀವು ಮಧುಮೇಹ ಪೂರ್ವ ರೋಗಿಯಾಗಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಊಟದ ನಡುವಿನ ಅಂತರದ ಬಗ್ಗೆ ವಿಶೇಷ ಗಮನ ಹರಿಸಬೇಕು.
error: Content is protected !!
Scroll to Top
%d bloggers like this: