ಬಾಡಿಗೆ ತಾಯ್ತನದ ಮಾರ್ಗ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುವ ದಂಪತಿಗಳಿಗೆ ಮಹತ್ವದ ಮಾಹಿತಿ : ಕೇಂದ್ರದಿಂದ‌ ಹೊಸ ರೂಲ್ಸ್, ಏನದು?

ಬಾಡಿಗೆ ತಾಯ್ತನ (ನಿಯಂತ್ರಣ) ಕಾಯಿದೆ 2021 ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರ ಆರೋಗ್ಯ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವಾಲಯವು ಪೋಷಕರಾಗಲು ಬಾಡಿಗೆ ತಾಯ್ತನದ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುವ ದಂಪತಿಗಳಿಗೆ ಕೆಲವು ಷರತ್ತುಗಳನ್ನು ಪಟ್ಟಿಮಾಡಿದೆ.

ಜೂನ್ 21 ರಂದು ಸೂಚಿಸಲಾದ ನಿಯಮಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಬಾಡಿಗೆ ತಾಯ್ತನಕ್ಕೆ ಹೊಂದುವ ದಂಪತಿಗಳು 36 ತಿಂಗಳ ಅವಧಿಗೆ ಬಾಡಿಗೆ ತಾಯಿಯ ಪರವಾಗಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ಆರೋಗ್ಯ ವಿಮಾ ರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ಖರೀದಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವಿಮಾ ಮೊತ್ತವು ಯಾವುದೇ ತೊಡಕುಗಳ ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಸವಾನಂತರದ ಹೆರಿಗೆ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಸಮರ್ಪಕವಾಗಿ ಭರಿಸಬೇಕು ಎಂದು ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ.


Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

ಬಾಡಿಗೆ ತಾಯ್ತನ (ನಿಯಂತ್ರಣ) ಕಾಯಿದೆ, 2021 ಈ ವರ್ಷ ಜನವರಿ 25 ರಂದು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಜಾರಿಗೆ ಬಂದಿತು.

ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯವು ಈಗ ಸೂಚಿಸಿರುವ ನಿಯಮಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಬಾಡಿಗೆ ತಾಯಿಯಾಗಲು ಒಪ್ಪಕೊಂಡವರು 3 ಬಾರಿ ಮಾತ್ರ ಬಾಡಿಗೆ ತಾಯ್ತನದ ವಿಧಾನಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗಬಹುದು. ಅದಕ್ಕೂ ಮೀರಿ ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವಂತಿಲ್ಲ ಎಂದಿದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, 1971ರ ಮೆಡಿಕಲ್ ಟರ್ಮಿನೇಷನ್ ಆಫ್ ಪ್ರೆಗ್ನೆನ್ಸಿ ಆಕ್ಟ್ ಪ್ರಕಾರ ಬಾಡಿಗೆ ತಾಯಂದಿರು ಬಾಡಿಗೆ ತಾಯ್ತನದ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಗರ್ಭಪಾತಕ್ಕೆ ಹೋಗಲು ಅನುಮತಿ ನೀಡಬಹುದು.

ಈ ಚಿಕಿತ್ಸಾಲಯಗಳಿಗೆ ನೋಂದಣಿ ಮತ್ತು ಶುಲ್ಕದ ನಮೂನೆ ಮತ್ತು ವಿಧಾನವನ್ನು ಗಮನಿಸುವುದರ ಜೊತೆಗೆ ನೋಂದಾಯಿತ ಬಾಡಿಗೆ ತಾಯ್ತನದ ಕ್ಲಿನಿಕ್‌ನಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಜನರ ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳು ಮತ್ತು ಅರ್ಹತೆಗಳನ್ನು ನಿಯಮಗಳು ನಿರ್ದಿಷ್ಟಪಡಿಸುತ್ತವೆ. ಬಾಡಿಗೆ ತಾಯಿಯಿಂದ ಸಹಿ ಮಾಡಬೇಕಾದ ಸಮ್ಮತಿ ನಮೂನೆಯ ಸ್ವರೂಪವನ್ನು ಸಹ ನಿಯಮಗಳಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಬಾಡಿಗೆ ತಾಯಂದಿರಿಗೆ ಯಾವ ನಿಯಮಗಳಿವೆ?

‘ಉದ್ದೇಶಿತ ಮಹಿಳೆ ಅಥವಾ ದಂಪತಿಗಳು ವಿಮಾ ಕಂಪನಿ ಅಥವಾ ವಿಮಾ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಪ್ರಾಧಿಕಾರದ ನಿಬಂಧನೆಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾದ ವಿಮಾ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಪ್ರಾಧಿಕಾರದಿಂದ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಏಜೆಂಟ್‌ನಿಂದ 36 ತಿಂಗಳ ಅವಧಿಗೆ ಬಾಡಿಗೆ ತಾಯಿಯ ಪರವಾಗಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ಆರೋಗ್ಯ ವಿಮಾ ರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ಖರೀದಿಸಬೇಕು. ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಎಲ್ಲಾ ತೊಡಕುಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಸವಾನಂತರದ ಹೆರಿಗೆಯ ತೊಡಕುಗಳಿಗೆ ಎಲ್ಲಾ ವೆಚ್ಚಗಳನ್ನು ಸರಿದೂಗಿಸಲು ಸಾಕಾಗುವಷ್ಟು ಮೊತ್ತಕ್ಕೆ ಖರೀದಿಸಬೇಕು.

ಉದ್ದೇಶಿತ ದಂಪತಿಗಳು/ಮಹಿಳೆಯು ವೈದ್ಯಕೀಯ ವೆಚ್ಚಗಳು, ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು, ನಿಗದಿತ ನಷ್ಟ, ಹಾನಿ, ಅನಾರೋಗ್ಯ ಅಥವಾ ಬಾಡಿಗೆ ತಾಯಿಯ ಮರಣ ಮತ್ತು ಅಂತಹ ಬಾಡಿಗೆ ತಾಯಿಯ ಮೇಲೆ ಉಂಟಾದ ಇತರ ನಿಗದಿತ ವೆಚ್ಚಗಳಿಗೆ ಪರಿಹಾರದ ಖಾತರಿಯಾಗಿ ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಅಫಿಡವಿಟ್ ಅನ್ನು ನೀಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ನಿಯಮಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಕಾರ್ಯವಿಧಾನವನ್ನು ನಡೆಸುವ ಸ್ತ್ರೀರೋಗತಜ್ಞರು ಒಂದು ಚಿಕಿತ್ಸಾ ಚಕ್ರದಲ್ಲಿ ಬಾಡಿಗೆ ತಾಯಿಯ ಗರ್ಭಾಶಯಕ್ಕೆ ಒಂದು ಭ್ರೂಣವನ್ನು ವರ್ಗಾಯಿಸುತ್ತಾರೆ. ಮೂರು ಭ್ರೂಣಗಳನ್ನು ವರ್ಗಾಯಿಸಬಹುದು. ಆದರೆ, ವಿಶೇಷ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ವರ್ಗಾಯಿಸಬಹುದು ಎಂದಿದೆ.

Leave a Reply

error: Content is protected !!
Scroll to Top
%d bloggers like this: