ಪೋಷಕರೇ ಎಚ್ಚರ : 5 ವರ್ಷದೊಳಗಿನ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಕಾಡುತ್ತಿದೆ “ಟೊಮೇಟೊ ಜ್ವರ’ ಲಕ್ಷಣಗಳೇನು? ಹೇಗೆ ಬರುತ್ತೆ? ಪರಿಹಾರವೇನು? ಇಲ್ಲಿದೆ ಮಾಹಿತಿ

0 11

ಐದು ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಕಾಡುತ್ತಿರುವ ಟೊಮೇಟೊ ಜ್ವರ ಎಲ್ಲೆಂದರಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ. ಕೇರಳದಲ್ಲಿ 82 ‘ಟೊಮೇಟೊ ಫ್ಲೂ’ ಅಥವಾ ‘ಟೊಮೇಟೊ ಜ್ವರ’ ಪ್ರಕರಣಗಳು ದಾಖಲಾಗಿವೆ.

ಈಗಾಗಲೇ ತೊಂದರೆಗೀಡಾದ ಪೋಷಕರಿಗೆ ಕೆಟ್ಟ ಸುದ್ದಿ ಇದೆ. ‘ಟೊಮೇಟೊ ಜ್ವರ’ದ 82 ಪ್ರಕರಣಗಳು ದಾಖಲಾಗಿದ್ದರೂ, ದೇಶದ ಇತರ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಟೊಮೇಟೊ ಜ್ವರದ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಇನ್ನೂ ದೃಢಪಟ್ಟಿಲ್ಲ.

ಕೇರಳದಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯ ಇಲಾಖೆ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗಿ ಗಮನಿಸುತ್ತಿದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಈ ರೋಗವು ಐದು ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಬಾಧಿಸುತ್ತದೆ. ಕೇರಳ ಸರ್ಕಾರದ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಮೇಲೆ ದೃಢಪಡಿಸಿದ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಸರ್ಕಾರಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಿಂದ ವರದಿಯಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ಖಾಸಗಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿ ದಾಖಲಾದ ಸೋಂಕುಗಳನ್ನು ಗಣನೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿಲ್ಲ. ಟೊಮೇಟೊ ಜ್ವರದ ಪ್ರಕರಣಗಳು ವರದಿಯಾದ ನೆಡುವತ್ತೂರು, ಅಂಚಲ್ ಮತ್ತು ಆರ್ಯಂಕಾವು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯ ಇಲಾಖೆ ಮುಂಜಾಗ್ರತಾ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಂಡಿದೆ.

ಈ ರೋಗವು ವೈರಲ್ ಜ್ವರವೇ ಅಥವಾ ಚಿಕೂನ್ ಗುನ್ಯಾ ಅಥವಾ ಡೆಂಗ್ಯೂ ಜ್ವರದ ಪರಿಣಾಮವೇ ಎಂಬುದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿಲ್ಲ. ಕೊಲ್ಲಂ, ನೆಡುವತೂರ್, ಆಂಚಲ್ ಮತ್ತು ಆರ್ಯನ್ಯಾವು ಸೋಂಕಿನಿಂದ ಬಾಧಿತವಾಗಿವೆ. ಮುಂಜಾಗ್ರತಾ ಕ್ರಮವಾಗಿ ಅಂಗನವಾಡಿ ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು ಮುಚ್ಚಲಾಗಿದೆ. ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಹಳ್ಳಿಗಳಲ್ಲಿ ಜಾಗೃತಿ ಅಭಿಯಾನವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಟೊಮೇಟೊ ಜ್ವರದ ಲಕ್ಷಣಗಳು..! ಈ ರೋಗದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ದೇಹದಲ್ಲಿ ಟೊಮೇಟೊ ದದ್ದುಗಳ ಗಾತ್ರವು ಹೊರಬರುತ್ತದೆ. ಚರ್ಮದಲ್ಲಿ ಕಿರಿಕಿರಿ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ. ಬಾಯಿ ಒಣಗಿದ ತಕ್ಷಣ ನಾಲಿಗೆಯ ಮೇಲೆ ನಿರ್ಜಲೀಕರಣದ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಕೆಲವು ರೋಗಿಗಳು ತಮ್ಮ ದೇಹದ ಮೇಲೆ ರೂಪುಗೊಂಡ ಟೊಮೇಟೊದಂತಹ ದದ್ದುಗಳ ಮೇಲೆ ಮೊದಲ ಗುಳ್ಳೆಗಳು ಸಂಭವಿಸಿ, ಅದರಿಂದ ಕೀಟಗಳು ಹೊರಬಂದಿದೆ ಎಂದೂ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಈ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು : ತೀವ್ರ ಜ್ವರ, ದೇಹದಲ್ಲಿ ನೋವು, ಕೀಲುಗಳಲ್ಲಿ ಊತ, ಆಯಾಸ, ಟೊಮೇಟೊ ಆಕಾರದ ದದ್ದುಗಳು, ಬಾಯಿಯಲ್ಲಿ ಕಿರಿಕಿರಿ, ಕೈಗಳ, ಮೊಣಕಾಲುಗಳ ಬಣ್ಣ ಮಸುಕಾಗುತ್ತದೆ, ಪೃಷ್ಠಗಳ ಫೇಡ್ ಬಣ್ಣ

• ಮಗುವಿಗೆ ಈ ಯಾವುದೇ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳಿದ್ದರೆ, ಹತ್ತಿರದ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ.

• ಈ ರೋಗಕ್ಕೆ ತುತ್ತಾದ ಜನರು ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ದ್ರವವನ್ನು ಸೇವಿಸಬೇಕು. ದದ್ದುಗಳನ್ನು ಗೀಚಬಾರದು.

• ಆರೋಗ್ಯವಂತ ಮಕ್ಕಳು ಸೋಂಕಿತರಿಂದ ಅಂತರ ಕಾಯ್ದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು..!

• ರೋಗಿ ಮತ್ತು ಅವನ ಸುತ್ತಲಿನವರು ಶುಚಿತ್ವವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ.

• ಅನೇಕ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಜ್ವರವು ಒಂದು ವಾರ ಉಳಿಯುವುದರಿಂದ ಸರಿಯಾದ ವಿಶ್ರಾಂತಿಯ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

Leave A Reply