ಹನುಮನ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮಗೆ ಗೊತ್ತಿರದ 5 ಮುಖ್ಯ ರಹಸ್ಯಗಳಿವು..!

ಹನುಮಂತನನ್ನು ಹಲವಾರು ಹೆಸರುಗಳಿಂದ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅಂಜನೀಪುತ್ರ, ಅಂಜನೇಯ, ವಾನರ ಪುತ್ರ ಹೀಗೆ ನಾನಾ ನಾಮಧೇಯದಿಂದ ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹಿಮಾಲಯದಲ್ಲಿರುವ ಗಂಧಮಾದನ ಪರ್ವತದಲ್ಲಿ ಹನಿಮಂತ ನೆಲೆಸಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಚೈತ್ರ ಮಾಸದ ಹುಣ್ಣಿಮೆಯ ದಿನ ಜನಿಸಿದನೆಂದು ಪುರಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅದಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ, ಹನುಮಂತನ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಇನ್ನು ಸಾಕಷ್ಟು ವಿಚಾರಗಳಿವೆ. ಹನುಮಂತನ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ತಿಳಿಯಲೇಬೇಕಾದ ರಹಸ್ಯಗಳಾವುವು ಗೊತ್ತೇ..?


Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

ಸಂಶೋಧನೆಯ ಪ್ರಕಾರ, 9 ಲಕ್ಷ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ, ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ಇಂತಹ ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ವಾನರ ಜನಾಂಗವಿತ್ತು, ಅದು ಇಂದಿನಿಂದ 12 ರಿಂದ 15 ಸಾವಿರ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಕಣ್ಮರೆಯಾಯಿತು. ಈ ಜಾತಿಯ ಹೆಸರು ಕಪಿ. ಹನುಮಂತನು ಕಪಿ ಎಂಬ ವಾನರ ಜನಾಂಗಕ್ಕೆ ಸೇರಿದವನು. ವಾನರನು ಅಕ್ಷರಶಃ ಅರ್ಥ ‘ಕಾಡಿನಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಪುರುಷ’ ಆದರೆ ಮನುಷ್ಯರಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನ. ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾಡಿನಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಬ್ರಹ್ಮಾಂಡ ಪುರಾಣದಲ್ಲಿ ಕೂಡಾ ವಾನರ ವಂಶಾವಳಿಯ ಬಗ್ಗೆ ವಿವರವಾದ ಮಾಹಿತಿ ಇದೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ಹನುಮಂತನ ನಿಜವಾದ ಸಹೋದರರ ಬಗ್ಗೆ ಉಲ್ಲೇಖವಿದೆ. ಹನುಮಂತನು ತನ್ನ 5 ಸಹೋದರರಲ್ಲಿ ಹಿರಿಯವನು. ಅವನ ಇತರ ಸಹೋದರರ ಹೆಸರುಗಳು – ಮತಿಮಾನ್, ಶ್ರುತಿಮಾನ್, ಕೇತುಮಾನ್, ಗತಿಮಾನ್, ಧೃತಿಮಾನ್. ಮಹಾಭಾರತದ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಕುಂತಿಯ ಮಗ ಭೀಮನು ಹನುಮಂತನ ಸಹೋದರನೆಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ದಕ್ಷಿಣ ಭಾರತದ ಜಾನಪದ ನಂಬಿಕೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಹನುಮಂತ ರಾಮಕಥೆಯನ್ನು ಬರೆದಿದ್ದೆಂದು ಹಾಗೂ ಅದು ಕೂಡ ಬಂಡೆಯ ಮೇಲೆ ತನ್ನ ಉಗುರುಗಳಿಂದ ಬರೆದಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ರಾಮಕಥೆಯು ವಾಲ್ಮೀಕಿಯ ರಾಮಾಯಣಕ್ಕಿಂತ ಮುಂಚೆಯೇ ಬರೆಯಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಮತ್ತು ಇದನ್ನು ‘ಹನುಮದ್ ರಾಮಾಯಣ’ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದನ್ನು ದಕ್ಷಿಣ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ‘ಹನುಮನ್ನಾಟಕ’ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಅನಂತರ ಅದನ್ನು ಬರೆದು ಸಮುದ್ರಕ್ಕೆ ಎಸೆಯಲಾಗಿದೆ. ನಂತರ ಅದು ತುಳಸಿದಾಸರಿಗೆ ಸಿಕ್ಕಿತು ಎನ್ನುವ ಉಲ್ಲೇಖವಿದೆ.

ದೇವರು ಮತ್ತು ದೇವತೆಗಳಿಗೆ ವಾಹನಗಳಿವೆ ಆದರೆ ಹನುಮಂತನ ವಾಹನವನ್ನು ಅದೃಶ್ಯವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ‘ಹನುಮತ್ಸಹಸ್ರನಾಮಸ್ತೋತ್ರ’ದ 72ನೇ ಶ್ಲೋಕದಲ್ಲಿ ‘ವಾಯುವಾಹನಃ’ ಎಂದು ಕರೆದಿದ್ದಾರೆ. ಇದರರ್ಥ ಅವರ ವಾಹನವು ಗಾಳಿಯಾಗಿದೆ. ಒಂದು ಸ್ಥಳದಿಂದ ಇನ್ನೊಂದು ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಗಾಳಿಯ ಮೇಲೆ ಬಲವಾದ ವೇಗದಲ್ಲಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸುವುದು. ನಂಬಿಕೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಹನುಮಂತನು ಕೂಡ ದೆವ್ವಗಳ ಮೇಲೆ ಸವಾರಿ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಹನುಮಂತನಿಗೆ ಒಟ್ಟು 4 ಗುರುಗಳಿದ್ದು, ಮೊದಲ ಗುರು ಸೂರ್ಯದೇವ, ಎರಡನೇ ಗುರು ನಾರದ, ಮೂರನೇ ಗುರು ಪವನದೇವ ಮತ್ತು ನಾಲ್ಕನೇ ಗುರು ಮಾತಂಗ ಋಷಿ. ಇವರಿಂದಲೇ ಹನುಮಂತ ಶಿಕ್ಷಣ ಪಡೆದಿದ್ದ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

Leave a Reply

error: Content is protected !!
Scroll to Top
%d bloggers like this: