ಗ್ಯಾಸ್ ಸಿಲಿಂಡರ್ ಮೇಲಿರುವ ಈ ಅಕ್ಷರ ಹಾಗೂ ಸಂಖ್ಯೆಗಳ ಅರ್ಥ ಏನು ? ಭದ್ರತೆಯ ರಹಸ್ಯದ ಮಾಹಿತಿ ಇಲ್ಲಿದೆ!!!

ಅನಿಲ ಸೋರಿಕೆ ಮತ್ತು ಶಾರ್ಟ್ ಸರ್ಕ್ಯೂಟ್ ಗಳಿಂದಾಗಿ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ಎಲ್ ಪಿಜಿ ಸಿಲಿಂಡರ್ ಗೆ ಬೆಂಕಿ ಹೊತ್ತಿಕೊಂಡಿರುವ ಘಟನೆಗಳು ನಾವು ತುಂಬಾ ಕೇಳಿದ್ದೇವೆ.

ಈ ಅವಘಡಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬಹುದು. ಆದರೆ ಜನರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಗಮನ ಹರಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ದೊಡ್ಡ ಅಪಘಾತಕ್ಕೆ ಬಲಿಯಾಗುತ್ತಾರೆ.


Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

ಅಗ್ನಿಶಾಮಕ ಇಲಾಖೆಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಅಡುಗೆಮನೆಯಲ್ಲಿ ಬೆಂಕಿಗೆ ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣವೆಂದರೆ, ಎಲ್‌ಪಿಜಿ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ನ ಅವಧಿ ಮುಗಿದಿರುವುದು. ಎಲ್ಲದರಂತೆ, ಎಲ್‌ಪಿಜಿ ಸಿಲಿಂಡರ್ ಕೂಡ ನಿಗದಿತ ಮುಕ್ತಾಯ ದಿನಾಂಕವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಈ ಅವಧಿಯ ಅಂಗೀಕಾರದ ನಂತರ, ಸಿಲಿಂಡರ್‌ಗಳು ಹಳೆಯದಾಗುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅನಿಲದ ಒತ್ತಡವನ್ನು ತಡೆದುಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ. ಇದು ಶಾಖ ಅಥವಾ ಬೆಂಕಿಯ ಬಳಿ ಇರುವಾಗ ಅನೇಕ ಬಾರಿ ಸ್ಫೋಟಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

ಮಾರಾಟಗಾರರಿಂದ LPG ಸಿಲಿಂಡರ್ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಾಗ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಮುಕ್ತಾಯ ದಿನಾಂಕವನ್ನು ಪರಿಶೀಲನೆ ಮಾಡಿ. ಈ ದಿನಾಂಕವನ್ನು ಸಿಲಿಂಡರ್‌ನ ಮೇಲಿನ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ. ನೀವು ಅಲ್ಲಿ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ನೋಡಿದರೆ, A, B, C ಅಥವಾ D ಯಿಂದ ಬರೆಯಲಾದ ಸಂಖ್ಯೆ ಇದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ಆ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಮುಂದೆ 22, 23, 24 ಅಥವಾ ಅಂತಹ ಯಾವುದೇ ದಿನಾಂಕವನ್ನು ಬರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಒಂದು ವರ್ಷವು 12 ತಿಂಗಳುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಹಾಗಾಗಿ ಇಂಗ್ಲಿಷ್‌ನ ನಾಲ್ಕು ಅಕ್ಷರಗಳು 3-3 ತಿಂಗಳುಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತವೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ: ಎ ಅಕ್ಷರವನ್ನು ಜನವರಿ, ಫೆಬ್ರವರಿ ಮತ್ತು ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಬಿ ಅಕ್ಷರವನ್ನು ಏಪ್ರಿಲ್, ಮೇ ಮತ್ತು ಜೂನ್ ತಿಂಗಳುಗಳಿಗೆ, ಸಿ ಅಕ್ಷರವನ್ನು ಜುಲೈ, ಆಗಸ್ಟ್ ಮತ್ತು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್‌ ಗೆ, ಮತ್ತು ಡಿ ಅಕ್ಷರವನ್ನು ಅಕ್ಟೋಬರ್, ನವೆಂಬರ್ ಮತ್ತು ಡಿಸೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಅಕ್ಷರಗಳ ನಂತರದ ಸಂಖ್ಯೆಗಳು ವರ್ಷವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ: ನಿಮ್ಮ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ನಲ್ಲಿ ಬಿ.24 ಎಂದು ಬರೆದಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ನ ಮುಕ್ತಾಯ ದಿನಾಂಕ ಜೂನ್ 2024 ಎಂದರ್ಥ. ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಇದು ಸೆ.26 ಆಗಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಸಿಲಿಂಡರ್ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2026 ರವರೆಗೆ ಚಲಿಸಬಹುದು ಎಂದರ್ಥ. ಅದರ ನಂತರ ಅದನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಬೇಕು. ಹಾಗೆ ಮಾಡಲು ವಿಫಲವಾದರೆ ಸ್ಫೋಟದ ಅಪಾಯವಿದೆ ಎಂದರ್ಥ.

ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸುವ ಯಾವುದೇ LPG ಸಿಲಿಂಡರ್‌ನ ಗರಿಷ್ಠ ಜೀವಿತಾವಧಿ 15 ವರ್ಷಗಳು. ಈ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಗ್ಯಾಸ್ ಕಂಪನಿಗಳು ಆ ಸಿಲಿಂಡರ್ ಅನ್ನು ಎರಡು ಬಾರಿ ಪರೀಕ್ಷಿಸುವ ಮೂಲಕ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತವೆ. ಮೊದಲ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು 5 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಎರಡನೇ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು 10 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ವಿವರಗಳನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ನ ಮೇಲ್ಬಾಗದಲ್ಲಿ ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ. ಎರಡೂ ದಿನಾಂಕಗಳು ಕಳೆದಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಆ ಸಿಲಿಂಡರ್ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ನಿರಾಕರಿಸಬೇಕು.

Leave a Reply

error: Content is protected !!
Scroll to Top
%d bloggers like this: