Voting Ink: ಮತದಾನದಂದು ಹಾಕಿದ ನೀಲಿ ಶಾಯಿ ಎಷ್ಟು ದಿನ ಆದ್ರೂ ಬೆರಳಿನಿಂದ ಹೋಗುವುದೇ ಇಲ್ಲ ಯಾಕೆ?

Voting Ink: ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಚುನಾವಣಾ ಕಾಲ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ. ಆಡಳಿತ ಮತ್ತು ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷಗಳು ಜನರನ್ನು ಮೆಚ್ಚಿಸುವ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ಪ್ರಣಾಳಿಕೆ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿ ತಮಗೇ ಮತ ಹಾಕಬೇಕೆಂದರು. ಭಾರತದಂತಹ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಚುನಾವಣೆ ಮತ್ತು ಮತದಾನವೇ ಮುಖ್ಯ ಅಸ್ತ್ರ. ಇಂತಹ ಚುನಾವಣೆಗಳನ್ನು ಸುಸೂತ್ರವಾಗಿ ಮತ್ತು ಪಾರದರ್ಶಕವಾಗಿ ನಡೆಸುವಲ್ಲಿ ಚುನಾವಣಾ ಯಂತ್ರದಿಂದ ಹಿಡಿದು ಮತದಾರರ ಬೆರಳಿಗೆ ಶಾಯಿಯವರೆಗೂ ಎಲ್ಲವೂ ನಿರ್ಣಾಯಕ. ಮತದಾನದಲ್ಲಿ ಮತ ಚಲಾಯಿಸಿದ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಬೆರಳಿಗೆ ಶಾಯಿಯ ಚುಕ್ಕೆ ಹಾಕಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮತದಾರನು ತನ್ನ ಮತದಾನದ ಹಕ್ಕನ್ನು ಚಲಾಯಿಸಿದ ನಂತರ, ಅವನು ಮತ್ತೆ ಮತ ಚಲಾಯಿಸುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ರಿಗ್ಗಿಂಗ್ ಮಾಡದೆ ಇದನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾನೆ.

ಭಾರತದ ಚುನಾವಣಾ ಪವಿತ್ರತೆಯ ಅವಿಭಾಜ್ಯ ಅಂಗವಾದ ಈ ಪ್ರಮುಖ ಶಾಯಿಯ ಪ್ರಮುಖ ಭಾಗವು ಕರ್ನಾಟಕದಿಂದ ಬಂದಿದೆ. ಈ ಶಾಯಿಯನ್ನು ಮೈಸೂರು ಪೇಂಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ವಾರ್ನಿಷ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್, ಮೈಸೂರಿನಿಂದ ತಯಾರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಯಾವಾಗ ಶಾಯಿಯು ನಿಜವಾದ ಚುನಾವಣಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಭಾಗವಾಯಿತು, ಅದರ ಇತಿಹಾಸದ ಬಗ್ಗೆ ಕೆಲವು ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ಸಂಗತಿಗಳನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳೋಣ.

ಮೈಸೂರಿನಲ್ಲಿ ಉತ್ಪಾದನೆ

ಕರ್ನಾಟಕದ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ರಾಜಧಾನಿ ಮೈಸೂರಿನ ಹೃದಯಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ ಮೈಸೂರು ಪೇಂಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ವಾರ್ನಿಷ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ (MPVL) ಶಾಯಿ ತಯಾರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಮುಂಚೂಣಿಯಲ್ಲಿದೆ. 1937 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾದ ಈ ಸರ್ಕಾರಿ ಕಂಪನಿ ಎಂಟು ದಶಕಗಳಿಂದ ಭಾರತದ ಚುನಾವಣಾ ಅಗತ್ಯಗಳಿಗಾಗಿ ಉತ್ತಮ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಶಾಯಿಯನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತಿದೆ. 1962ರಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರ ಸರಕಾರ ಈ ಕಂಪನಿಗೆ ಶಾಯಿ ಉತ್ಪಾದನೆಗೆ ಅನುಮತಿ ನೀಡಿತ್ತು. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭೌತಿಕ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯಗಳು ಸೂತ್ರದೊಂದಿಗೆ ಶಾಯಿಯನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ಆದೇಶಿಸಲಾಗಿದೆ. ನಂತರ ಮೈಸೂರು ಪೇಂಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ವಾರ್ನಿಷ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ಭಾರತದ ಚುನಾವಣಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಆಧಾರಸ್ತಂಭವಾಗಿ ವಿಕಸನಗೊಂಡಿತು. ಇದು ಹಲವು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಭಾರತದ ಚುನಾವಣಾ ಆಯೋಗವು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದ ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ಮಾನದಂಡಗಳಿಗೆ ಶಾಯಿಯನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಮೈಸೂರಿನಲ್ಲಿ ಉತ್ಪಾದನೆ

ಕರ್ನಾಟಕದ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ರಾಜಧಾನಿ ಮೈಸೂರಿನ ಹೃದಯಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ ಮೈಸೂರು ಪೇಂಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ವಾರ್ನಿಷ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ (MPVL) ಶಾಯಿ ತಯಾರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಮುಂಚೂಣಿಯಲ್ಲಿದೆ. 1937 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾದ ಈ ಸರ್ಕಾರಿ ಕಂಪನಿ ಎಂಟು ದಶಕಗಳಿಂದ ಭಾರತದ ಚುನಾವಣಾ ಅಗತ್ಯಗಳಿಗಾಗಿ ಉತ್ತಮ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಶಾಯಿಯನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತಿದೆ. 1962ರಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರ ಸರಕಾರ ಈ ಕಂಪನಿಗೆ ಶಾಯಿ ಉತ್ಪಾದನೆಗೆ ಅನುಮತಿ ನೀಡಿತ್ತು. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭೌತಿಕ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯಗಳು ಸೂತ್ರದೊಂದಿಗೆ ಶಾಯಿಯನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ಆದೇಶಿಸಲಾಗಿದೆ. ನಂತರ ಮೈಸೂರು ಪೇಂಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ವಾರ್ನಿಷ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ಭಾರತದ ಚುನಾವಣಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಆಧಾರಸ್ತಂಭವಾಗಿ ವಿಕಸನಗೊಂಡಿತು. ಇದು ಹಲವು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಭಾರತದ ಚುನಾವಣಾ ಆಯೋಗವು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದ ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ಮಾನದಂಡಗಳಿಗೆ ಶಾಯಿಯನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಶಾಯಿ ಸುಲಭವಾಗಿ ಉಜ್ಜುವುದಿಲ್ಲ

MPVL ತಯಾರಿಸಿದ ಶಾಯಿಯು 7.25 ಪ್ರತಿಶತ ಸಿಲ್ವರ್ ನೈಟ್ರೇಟ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ ಆದ್ದರಿಂದ ಅದು ತಕ್ಷಣವೇ ಸವೆಯುವುದಿಲ್ಲ. ಫೆಬ್ರವರಿ 1, 2006 ರಿಂದ, ಮತದಾರರ ಎಡ ತೋರು ಬೆರಳಿನ ಉಗುರು ಮೇಲಿನಿಂದ ಕೆಳಗಿನವರೆಗೆ ಶಾಯಿಯಿಂದ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಅದಕ್ಕೂ ಮೊದಲು, ಉಗುರು ಮೇಲಿನ ಚರ್ಮದ ಮೇಲೆ ಇರಿಸಲಾಯಿತು.

* ಗುಣಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಒತ್ತು

ಮೈಸೂರು ಪೇಂಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ವಾರ್ನಿಷ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್‌ನ ಶಾಯಿ ಪ್ರಯಾಣವು ಮೈಸೂರಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು ಮತ್ತು ಚುನಾವಣೆಗಾಗಿ ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ಹರಡಿತು. ಇತರ ದೇಶಗಳಿಗೂ ರಫ್ತು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಗುಣಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಕಂಪನಿಯ ಬದ್ಧತೆಗೆ ಈ ಮಟ್ಟದ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆ ಕಾರಣವೆಂದು ಹೇಳಬಹುದು. ಚುನಾವಣಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ನ್ಯಾಯಯುತವಾಗಿಡಲು ಪ್ರತಿ ಬ್ಯಾಚ್‌ನ ಶಾಯಿಯನ್ನು ಹಲವಾರು ಬಾರಿ ಪರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಬಾಳಿಕೆ ಬರುವ ಮತ್ತು ಬಲವಾಗಿರುವಂತೆ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

29 ದೇಶಗಳಿಗೆ ಪೂರೈಕೆ

ಮೈಸೂರಿನಲ್ಲಿ ಉತ್ಪಾದನೆಯಾಗುವ ಶಾಯಿಗೆ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬೇಡಿಕೆ ಇದೆ. ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಎಲ್ಲಾ ರಾಜ್ಯಗಳ ಚುನಾವಣೆಗಳಿಗೆ ಸರಬರಾಜು ಮಾಡುವುದಲ್ಲದೆ, 1976 ರಿಂದ ಸುಮಾರು 29 ದೇಶಗಳಿಗೆ ರಫ್ತು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಇಂಡೋನೇಷ್ಯಾ, ಲೆಬನಾನ್, ಅಲ್ಜೀರಿಯಾ, ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾ, ಶ್ರೀಲಂಕಾ, ಸುಡಾನ್, ಸಿರಿಯಾ, ಟರ್ಕಿ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನ, ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನ, ನೇಪಾಳ, ಮ್ಯಾನ್ಮಾರ್, ಇರಾಕ್, ಈಜಿಪ್ಟ್ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಶಾಯಿಯನ್ನು ಚುನಾವಣಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

Leave A Reply

Your email address will not be published.