HEALTH ALTERT | ಮಾರಣಾಂತಿಕ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ನ ಆರಂಭಿಕ ಪತ್ತೆ ಸಾಧ್ಯ, ಹೇಗೆ ಎಂದು ತಿಲ್ಕೊಲ್ಲೋದು ತೀರ ಅಗತ್ಯ ಅನ್ಸಲ್ವಾ?

ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಎಂದ ಕೂಡಲೇ ಭೀತಿಗೊಳಗಾಗುವುದು ಸಹಜ. ಯಾಕೆಂದರೆ ಇದು ಹಾಗೆ ಸುಳಿವು ನೀಡದೆ ಪ್ರಾಣ ತೆಗೆಯುವಂತಹ ಮಹಾಮಾರಿ. ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಆರಂಭದಲ್ಲೇ ಇದರ ಲಕ್ಷಣ ಕಂಡುಬಂದರೆ ಆಗ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಪಡೆದು ಗುಣಮುಖರಾಗಬಹುದು. ಆದರೆ ಲಕ್ಷಣಗಳು ತಿಳಿಯದೆ ಕೊನೇ ಹಂತಕ್ಕೆ ತಲುಪಿದರೆ ಆಗ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಇದು ಪ್ರಾಣಕ್ಕೆ ಹಾನಿ ಉಂಟು ಮಾಡುವುದು.

ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ನಲ್ಲಿ ಕೂಡ ಹಲವಾರು ವಿಧಗಳು ಇವೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ಒಂದು ರಕ್ತದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್. ಇದರಲ್ಲಿ ಕೂಡ ಕೆಲವು ವಿಧಗಳಿವೆ ಎನ್ನಲಾಗುತ್ತದೆ. ರಕ್ತದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ರಕ್ತದ ಅಂಗಾಂಶಗಳು, ಮೂಳೆ ಮಜ್ಜೆ ಮತ್ತು ದುಗ್ಡರಸ ಗ್ರಂಥಿ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು.


Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಕೋಶಗಳು ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವಂತೆ ಅದು ಕೆಂಪು ರಕ್ತ ಕಣ, ಬಿಳಿ ರಕ್ತ ಕಣ ಮತ್ತು ಪ್ಲೇಟ್ಲೆಟ್ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು. ಸಾಮಾನ್ಯಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ರಕ್ತ ಕಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ರಕ್ತ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ನ ಲಕ್ಷಣಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು. ರಕ್ತದಲ್ಲಿ ನಿಗದಿತ ಪ್ರಮಾಣದ ರಕ್ತ ಕಣಗಳು ಇಲ್ಲದೆ ಇದ್ದರೆ ಅದನ್ನು ರಕ್ತಹೀನತೆ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಬಿಳಿ ರಕ್ತದ ಕಣಗಳು ಕಡಿಮೆ ಇರುವುದನ್ನು ನ್ಯೂಟ್ರೋಪೆನಿಯಾ ಎಂದು ಕರೆಯುವರು ಮತ್ತು ಪ್ಲೇಟ್ಲೆಟ್ ಗಳು ಕಡಿಮೆ ಇದ್ದರೆ ಆಗ ಥ್ರಂಬೋಸೈಟೋಪೆನಿಯಾ ಕಾಣಿಸುವುದು. ಎಲ್ಲಾ ಮೂರು ರಕ್ತ ಕಣಗಳು ಕಡಿಮೆ ಇದ್ದರೆ ಆಗ ಇದನ್ನು ಪ್ಯಾನ್ಸಿಟೊಪೆನಿಯಾ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ರಕ್ತದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ನಲ್ಲಿ, ದೇಹವು ಬಿಳಿ ರಕ್ತ ಕಣಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಅಸಮರ್ಥವಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಇದು ರೋಗಗಳಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಈ ರೋಗದ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಸಾಧ್ಯವಿದೆ ಆದರೆ ಅದನ್ನು ಸಕಾಲದಲ್ಲಿ ಗುರುತಿಸಬೇಕು. ಹಾಗಾಗಿ, ರಕ್ತದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಮುಖ್ಯ. ಇಂತಹ ಸಮಸ್ಯೆಯ ಕೆಲವೊಂದು ಲಕ್ಷಣಗಳು ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ ಇದೆ ನೋಡಿ..

ಆಗಾಗ್ಗೆ ಸೋಂಕುಗಳು:
ರಕ್ತದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ನಿಂದಾಗಿ, ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಪದೇ ಪದೇ ಸೋಂಕಿಗೆ ಬಲಿಯಾಗುತ್ತಾನೆ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ರಕ್ತದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ನಲ್ಲಿ, ಅಂತಹ ಕೆಲವು ಜೀವಕೋಶಗಳು ರೋಗಿಯ ರಕ್ತದಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತವೆ. ಅವು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಜೀವಕೋಶಗಳಿಗೆ ಹಾನಿ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತವೆ. ರಕ್ತವು ನಮ್ಮ ದೇಹದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಭಾಗವನ್ನು ತಲುಪುವುದರಿಂದ, ಅದರ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು ದೇಹದ ಯಾವುದೇ ಭಾಗದಲ್ಲಿಯೂ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ, ರಕ್ತದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ರೋಗಿಯು ಚರ್ಮದ ಸೋಂಕುಗಳನ್ನು (ಚರ್ಮದ ಕೆಂಪು, ಕಪ್ಪು ಅಥವಾ ಕಂದು ಬಣ್ಣ, ದದ್ದುಗಳು ಅಥವಾ ದದ್ದುಗಳು), ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಸೋಂಕು, ಗಂಟಲು ಮತ್ತು ಬಾಯಿಯ ಸೋಂಕು ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾನೆ. ಒಂದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಸೋಂಕುಗಳು ಸಂಭವಿಸಬಹುದು.

ರಕ್ತಸ್ರಾವ:
ರಕ್ತ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುವಿಕೆಗಳ ರಚನೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ಲೇಟ್ ಲೆಟ್ ಗಳು ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವಹಿಸುತ್ತವೆ. ಆದರೆ ಈ ರೋಗದಿಂದಾಗಿ ಪ್ಲೇಟ್ ಲೆಟ್ ಗಳ ಉತ್ಪಾದನೆಯ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಅಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ಗಾಯಗಳು ಸುಲಭವಾಗಿ ರೂಪುಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ ಅಥವಾ ದೇಹದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಿಯಾದರೂ ಗಾಯದಿಂದಾಗಿ ರಕ್ತಸ್ರಾವ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ. ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ರಕ್ತಸ್ರಾವವು ಗಾಯದ ನಂತರ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ನಂತರ ನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ಗಾಯವು ವಾಸಿಯಾಗಲು ಸಾಮಾನ್ಯಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಂಡರೆ, ಅದು ರಕ್ತದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ನ ಚಿಹ್ನೆಯಾಗಿರಬಹುದು. ಗಾಯದ ಹೊರತಾಗಿ, ಇದರ ಚಿಹ್ನೆಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಕಾರಣವಿಲ್ಲದೆ ಮೂಗು ಅಥವಾ ಒಸಡುಗಳಿಂದ ರಕ್ತಸ್ರಾವ ಮತ್ತು ಋತುಚಕ್ರದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅತಿಯಾದ ರಕ್ತಸ್ರಾವ ಸೇರಿವೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಒಮ್ಮೆ ಲ್ಯುಕೇಮಿಯಾ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಒಳಗಾಗಿ.

 ಆಯಾಸ ಮತ್ತು ಆಲಸ್ಯ:
ಆಯಾಸ ಮತ್ತು ಆಲಸ್ಯವು ಬಹಳ ಸಾಮಾನ್ಯ ಲಕ್ಷಣಗಳಾಗಿವೆ. ಇದನ್ನು ನೀವು ಆಗಾಗ್ಗೆ ನಿಮ್ಮೊಳಗೆ ನೋಡಬಹುದು. ಆದರೆ ಆಯಾಸದಿಂದಾಗಿ, ನೀವು ದೈನಂದಿನ ಕೆಲಸಗಳಲ್ಲಿ ತೊಂದರೆ ಅನುಭವಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರೆ ಮತ್ತು ನೀವು ದಿನವಿಡೀ ಆಲಸ್ಯದಿಂದ ಇದ್ದರೆ, ಒಮ್ಮೆ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಒಳಗಾಗಿ. ಇದು ರಕ್ತದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ನ ಆರಂಭಿಕ ಲಕ್ಷಣವೂ ಆಗಿರಬಹುದು.

ಆಗಾಗ್ಗೆ ಸೋಂಕುಗಳು:
ಬಿಳಿ ರಕ್ತಕಣಗಳ ಕಾರ್ಯವು ದೇಹವನ್ನು ಸೋಂಕಿನಿಂದ ರಕ್ಷಿಸುವುದು. ಆದರೆ ಅವು ಸರಿಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿದ್ದಾಗ ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯು ಅನಿಯಂತ್ರಿತವಾದಾಗ, ದೇಹವು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸೋಂಕಿಗೆ ಬಲಿಯಾಗುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಜ್ವರ, ಶೀತ ಮತ್ತು ಕೆಮ್ಮಿನಂತಹ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಬಾರದು.

ತೂಕ ನಷ್ಟ:
ನೀವು ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ನಿಮ್ಮ ತೂಕದಲ್ಲಿ ಇಳಿಕೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಮೊದಲು ನಿಮ್ಮ ತೂಕವನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ. ಒಂದು ತಿಂಗಳೊಳಗೆ ನಿಮ್ಮ ತೂಕವು ಯಾವುದೇ ಪ್ರಯತ್ನವಿಲ್ಲದೆ 2.5 ಕಿಲೋಗ್ರಾಂಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕಡಿಮೆಯಾದರೆ, ಅದು ದೇಹದಲ್ಲಿನ ಸಮಸ್ಯೆಯ ಸಂಕೇತವಾಗಬಹುದು. ರಕ್ತದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಬಂದ ನಂತರವೂ, ವ್ಯಕ್ತಿಯ ತೂಕವು ಯಾವುದೇ ಕಾರಣವಿಲ್ಲದೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ.

ಹಸಿವಾಗದಿರುವುದು ಮತ್ತು ಹೊಟ್ಟೆಯ ರೋಗಗಳು:
ರಕ್ತದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ನಿಮ್ಮ ಜೀರ್ಣಾಂಗ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಮೇಲೆ ಕೆಟ್ಟ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ರಕ್ತದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ನಿಂದಾಗಿ, ಜನರು ಹಸಿವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಮಲಬದ್ಧತೆ, ಡಿಸ್ಪೆಪ್ಸಿಯಾ, ಮಲದೊಂದಿಗೆ ರಕ್ತ, ಮೂತ್ರದೊಂದಿಗೆ ರಕ್ತದಂತಹ ಅನೇಕ ಹೊಟ್ಟೆಯ ಕಾಯಿಲೆಗಳು ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. ನೀವು ಈ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸಿದರೆ, ಕಾರಣವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ವೈದ್ಯರೊಂದಿಗೆ ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ.

ಕೀಲು ನೋವು:
ಕೀಲು ನೋವಿನ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಸಹ ನಾವು ತುಂಬಾ ಸಾಮಾನ್ಯವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತೇವೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ, ಕೀಲು ನೋವು ಸಂಧಿವಾತ, ಸಂಧಿವಾತ, ಆಯಾಸ, ಗಾಯ, ಆಸ್ಟಿಯೊಪೊರೋಸಿಸ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಅನೇಕ ಕಾರಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು. ಲ್ಯುಕೇಮಿಯಾ ರೋಗದಲ್ಲಿ, ತೀವ್ರವಾದ ಮೂಳೆ ನೋವು, ಕೀಲು ನೋವು ಮತ್ತು ಊತದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಈ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಅಸ್ಥಿಮಜ್ಜೆಯಲ್ಲಿ ಲ್ಯುಕೆಮಿಕ್ ಕೋಶಗಳ ತ್ವರಿತ ಬೆಳವಣಿಗೆಯಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತವೆ. ಈ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸುವ ತಪ್ಪನ್ನು ಮಾಡಬೇಡಿ, ಆದರೆ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಿ.

error: Content is protected !!
Scroll to Top
%d bloggers like this: