ಮಹಿಳೆಯರೇ, ನಿಮ್ಮ ಸ್ತನಗಳಲ್ಲಿ ಆಗುತ್ತಿರುವ ಈ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ರೋಗಲಕ್ಷಣವಾಗಿರಲೂ ಬಹುದು, ಇರಲಿ ಕೊಂಚ ಎಚ್ಚರ !

ನಾವು ಸ-ಸ್ತನಿಗಳು. ಸ್ತನಗಳ ಮಹತ್ವವು, ಆಗತಾನೆ ಹುಟ್ಟಿದ ಮಗು ಆಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ತಡಕಾಡುವುದರಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಮಹಿಳೆಯರ ಒಟ್ಟು ಸೌಂದರ್ಯ ಪ್ರಜ್ಞೆಯವರೆಗೆ ಅದು ಸ್ತ್ರೀಯ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಮಹತ್ತರ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಲದೆ ಸ್ತನಗಳು ಪುರುಷರನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸಲು ಮತ್ತು ಸದಾ ಆಕರ್ಷಿತರಾಗಿಯೆ ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಕೂಡಾ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಬೀರುತ್ತವೆ.

ಮಹಿಳೆಯರ ಜೀವನಶೈಲಿಯಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಬದಲಾವಣೆ ಉಂಟಾದಾಗ, ಅದು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಅವರ ಮೊಲೆಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಮಹಿಳೆಯರು ತಮ್ಮ ಮೊಲೆಗಳನ್ನು ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿಡಲು ಜಾಗ್ರತೆ ವಹಿಸಬೇಕು. ದೈವದತ್ತವಾದ ಈ ಸುಂದರ ಅಂಗದ ಮೇಲೆ ಇರಲಿ ನಿಮಗೆ ವಿಶೇಷ ಕಾಳಜಿ.

ಸ್ತನಗಳಲ್ಲಿ ಉಂಟಾಗುವ ಕೆಲ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಕೆಲವು ಕಾಯಿಲೆಯ ಸಂಕೇತವಾಗಿರಬಹುದು, ಆದ್ದರಿಂದ ಅದನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸುವುದು ದೊಡ್ಡ ತಪ್ಪು. ಯಾವುದೇ ರೋಗವು ಪತ್ತೆಯಾದ ಕೂಡಲೇ ಅದನ್ನು ಗುಣಪಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇಂದು ಈ ಸಂಚಿಕೆಯಲ್ಲಿ ನಾವು ನಿಮಗೆ ಸ್ತನಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವ ರೀತಿಯ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಘಟಿಸುತ್ತವೆ, ಅವು ಯಾವ ರೋಗವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಿದ್ದೇವೆ. ಇದರಿಂದ ಸ್ತ್ರೀಯು ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಕಂಡು ಕೊಂಡ ತಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಸಕಾಲದಲ್ಲಿ ಸಂಪರ್ಕಿಸಬಹುದು.

ನೋಯುತ್ತಿರುವ ಸ್ತನಗಳು

ಸ್ತನ ನೋವು, ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಹಿಳೆಯರು ಈ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಅತ್ಯಂತ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸ್ತನ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಸ್ತನಗಳಲ್ಲಿ ನೋವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದ್ದರೂ, ನೋವು ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಮುಂದುವರಿದರೆ, ವೈದ್ಯರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಬೇಕು. ಏಕೆಂದರೆ ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಸ್ತನಗಳಲ್ಲಿ ನೋವು ಇರುವುದು ಸ್ತನ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ನ ಲಕ್ಷಣವಾಗಿರಬಹುದು. ಅನೇಕ ಮಹಿಳೆಯರು ತಮ್ಮ ಋತುಚಕ್ರದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಸ್ತನಗಳಲ್ಲಿ ನೋವನ್ನು ಸಹ ಎದುರಿಸುತ್ತಾರೆ. ದೈಹಿಕ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಮೂಲಕ ಸ್ತನ ನೋವಿಗೆ ಕಾರಣವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಬಹುದು. ನೀವು ಈ ನೋವನ್ನು ಒಂದು ಸ್ತನದ ಮೇಲೆ ಅಥವಾ ಎರಡೂ ಸ್ತನಗಳ ಮೇಲೆ ಹೊಂದಬಹುದು.

ಸ್ತನದ ಚರ್ಮದ ವಿನ್ಯಾಸದಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆ

ನೀವು ಸ್ತನ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಗೆ ಒಳಗಾದಾಗ, ನಿಮ್ಮ ಸ್ತನದ ಚರ್ಮದ ವಿನ್ಯಾಸದಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಸಹ ನೀವು ನೋಡಬಹುದು ಅಥವಾ ಸ್ತನಗಳ ಚರ್ಮದ ವಿನ್ಯಾಸದಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಸಹ ನೀವು ನೋಡಬಹುದು. ಇದು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಕೋಶಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಯಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಉರಿಯೂತದಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಚರ್ಮದ ಬಣ್ಣದಲ್ಲಿಯೂ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು. ನಿಮ್ಮ ಸ್ತನಗಳ ಮೇಲಿನ ಚರ್ಮವು ಮೊಲೆತೊಟ್ಟುಗಳು ಮತ್ತು ಏರಿಯೋಲಾಗಳ ಸುತ್ತಲೂ ಸ್ಕೇಲಿಯಾಗಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು, ಮತ್ತು ಇದು ಕೆಲವು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ದಪ್ಪವಾಗಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಸ್ತನಗಳಲ್ಲಿನ ಎಸ್ಜಿಮಾ ಮತ್ತು ಡರ್ಮಟೈಟಿಸ್ ಕೂಡ ಅಪರೂಪದ ರೀತಿಯ ಸ್ತನ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ನ ಸಂಕೇತವಾಗಿರಬಹುದು.

ಸ್ತನಗಳ ಮೇಲೆ ಕೂದಲಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆ

ಸ್ತನ ಅಥವಾ ಮೊಲೆತೊಟ್ಟುಗಳ ಮೇಲೆ ಕೂದಲು ಬೆಳೆಯುವುದು ನಿಮಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯವೆಂದು ಕಂಡುಬರದಿರಬಹುದು, ಆದರೆ ಇದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ. ಮೊಲೆತೊಟ್ಟು ಪ್ರದೇಶದ ಸುತ್ತಲೂ ಕಪ್ಪು ಮತ್ತು ಉದ್ದನೆಯ ಕೂದಲು ಸಹ ಬೆಳೆಯುತ್ತದೆ. ಅಂದರೆ, ದೇಹದ ಇತರ ಭಾಗಗಳಂತೆ, ಸ್ತನಗಳ ಮೇಲೂ ಕೂದಲು ಬೆಳೆಯಬಹುದು. ಅನೇಕ ಬಾಹ್ಯ ಹಾರ್ಮೋನುಗಳ ಬದಲಾವಣೆಗಳಿಂದಾಗಿ ಸ್ತನಗಳ ಮೇಲೆ ಕೂದಲು ಬೆಳೆಯುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಪ್ರೌಢಾವಸ್ಥೆ, ಗರ್ಭಧಾರಣೆ, ಋತುಬಂಧವು ಸ್ತನದ ಮೇಲಿನ ಕೂದಲಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಇದಲ್ಲದೆ, ಸ್ತನದ ಮೇಲಿನ ಕೂದಲಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು ಪಿಸಿಒಎಸ್ ನಂತಹ ಕೆಲವು ರೋಗಗಳ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ. ಸ್ತನದ ಮೇಲೆ ದಪ್ಪ ಕೂದಲಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು ಪಿಸಿಒಎಸ್ ನ ಲಕ್ಷಣವಾಗಿರಬಹುದು, ಅದನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಬೇಡಿ.

ಕೆಂಪಾಗುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಊತ

ಸ್ತನ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ನಲ್ಲಿ, ನಿಮ್ಮ ಚರ್ಮವು ಗಾಯ ಮತ್ತು ಊದಿಕೊಂಡಂತೆ ಕಾಣಬಹುದು. ಚರ್ಮವು ಕೆಂಪು, ನೇರಳೆ ಅಥವಾ ನೀಲಿಯಾಗಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ನೀವು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಯಾವುದೇ ಆಘಾತಕಾರಿ ಘಟನೆಗೆ ಒಳಗಾಗದಿದ್ದರೆ, ಈ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಸಣ್ಣದಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಬೇಡಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ. ಜಜ್ಜುವಿಕೆಯ ಜೊತೆಗೆ, ಸ್ತನದಲ್ಲಿ ಊತದ ಚಿಹ್ನೆಗಳನ್ನು ಹುಡುಕಿ. ಅಂತಹ ಬದಲಾವಣೆಗೆ ಸ್ವತಃ ಗಮನ ಹರಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

ಸ್ತನದಲ್ಲಿ ಗಡ್ಡೆ

ಅಂದಹಾಗೆ, ಸ್ತನಗಳಲ್ಲಿನ ಗಡ್ಡೆಯು ಸ್ತನ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ನ ಪ್ರಮುಖ ಲಕ್ಷಣಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಮಹಿಳೆಯರು ಸ್ತನಗಳಲ್ಲಿ ಗಡ್ಡೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದಾಗ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಹೆದರುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಮಹಿಳೆಯರು ಸ್ತನ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯನ್ನು ಗಡ್ಡೆ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯು ಅವಧಿಗಳಲ್ಲಿ ಉಳಿಯಬಹುದು. ನೀವು ಸ್ತನದ ಮೇಲೆ ಗಡ್ಡೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದರೆ, ಅದನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಲು ಮರೆಯಬೇಡಿ. ಸ್ತನಗಳ ಸುತ್ತಲೂ ಗಡ್ಡೆಗಳು ಕಂಡುಬಂದ ತಕ್ಷಣ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ.

ಮೊಲೆತೊಟ್ಟುಗಳ ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟುವಿಕೆ ಅಥವಾ ವಿಲೋಮ

ಸ್ತನ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ನಿಮ್ಮ ಮೊಲೆತೊಟ್ಟುಗಳ ಜೀವಕೋಶಗಳಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು, ಅದು ಅವುಗಳನ್ನು ಒಳಮುಖವಾಗಲು ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಅಂಡೋತ್ಪತ್ತಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಋತುಚಕ್ರದ ನಡುವೆ ಮೊಲೆತೊಟ್ಟು ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಅಂತಹ ಯಾವುದೇ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ನೀವು ಗಮನಿಸಿದರೆ, ನಿಮ್ಮ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ.

ಮೊಲೆತೊಟ್ಟು ಗಾತ್ರದಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆ

ನಿಮ್ಮ ಮೊಲೆತೊಟ್ಟುಗಳ ಗಾತ್ರವು ನಿರಂತರವಾಗಿ ಬದಲಾಗುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಈ ರೋಗಲಕ್ಷಣವನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಬೇಡಿ. ಮೊಲೆತೊಟ್ಟುಗಳ ಗಾತ್ರವು ಹೆಚ್ಚಾಗುವುದು ಅಥವಾ ಕಡಿಮೆಯಾಗುವುದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದ್ದರೂ, ಆದರೂ ಅದನ್ನು ವೈದ್ಯರೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕಿಸಬೇಕು. ವಯಸ್ಸಾದಂತೆ ಮೊಲೆತೊಟ್ಟುಗಳ ಗಾತ್ರವು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ, ಶೀತ, ಹೆಚ್ಚಿದ ಉತ್ಸಾಹದಿಂದಾಗಿ ಮೊಲೆತೊಟ್ಟುಗಳ ಗಾತ್ರವೂ ಹೆಚ್ಚಾಗಬಹುದು. ಮೊಲೆತೊಟ್ಟುಗಳ ಗಾತ್ರವು ಚಿಕ್ಕದಾಗಿದ್ದರೆ, ಈ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ತ್ರೀರೋಗ ತಜ್ಞರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ.

ಮೊಲೆತೊಟ್ಟು ವಿಸರ್ಜನೆ

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಹಿಳೆಯರು ಮೊಲೆತೊಟ್ಟುಗಳ ವಿಸರ್ಜನೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಮೊಲೆತೊಟ್ಟುಗಳ ವಿಸರ್ಜನೆಯು ಸಾಮಾನ್ಯದಿಂದ ತೀವ್ರವಾದವರೆಗೆ ಇರಬಹುದು. ಕೆಲವು ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಮೊಲೆತೊಟ್ಟುಗಳ ವಿಸರ್ಜನೆಯು ಸೌಮ್ಯ ಸ್ತನ ರೋಗವಾಗಿದ್ದರೆ, ಕೆಲವು ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಇದು ಸ್ತನ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ನಿಮ್ಮ ಮೊಲೆತೊಟ್ಟುಗಳಿಂದ ಬಿಳಿ, ಹಳದಿ ಅಥವಾ ಕಪ್ಪು ಸ್ರಾವವಿದ್ದರೆ, ತಕ್ಷಣವೇ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಿ. ಈ ಚಿಹ್ನೆಯನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಬೇಡಿ.

Leave A Reply

Your email address will not be published.