ಮರುಭೂಮಿಯಲ್ಲೊಂದು ಮೊಟ್ಟೆಯಾಕಾರದ ಶಾಲೆ!!!

ಮನಸ್ಸು ಮಾಡಿದರೆ ಯಾವುದೂ ಸಾಧ್ಯ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಉದಾಹರಣೆಯಾಗಿ ನಿಂತಿದೆ ಈ ಸುಂದರವಾದ ಶಾಲೆ. ಇದು ರಾಜಸ್ಥಾನದ ಥಾರ್ ಮರುಭೂಮಿಯ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿರುವ ಅಂಡಾಕಾರದ ಕಟ್ಟಡವಾಗಿದೆ. ಮರುಭೂಮಿಯ ನಡುವೆ ಮೊಟ್ಟೆಯಾಕಾರದ ಈ ಶಾಲೆಯ ರಚನೆಯೇ ವಿಶಿಷ್ಟ.


Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

ಹೌದು. ಇದು ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪಿ ಡಯಾನಾ ಕೆಲ್ಲಾಗ್ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ ಹೊಸ ಶಾಲೆಯಾಗಿದೆ. ಕೇವಲ ಕೈಯಿಂದ ಕೆತ್ತಿದ ಸ್ಥಳೀಯ ಮರಳುಗಲ್ಲಿನಿಂದ ಈ ಕಟ್ಟಡ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ನಿರ್ಮಾಣಕ್ಕೆ ಸ್ಥಳೀಯ ಕಾರ್ಮಿಕರನ್ನು ಮಾತ್ರ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದ್ದು, ಅನೇಕ ಶಾಲೆಗೆ ಹೋಗುವ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಕುಟುಂಬಗಳು ನಿರ್ಮಾಣಕ್ಕೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದೆ.

ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಪೀಠೋಪಕರಣಗಳನ್ನು ರೋಸ್‌ವುಡ್‌ನಿಂದ ಮಾಡಲಾಗಿದ್ದು, ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ನೇಯ್ದ ಹಾಸಿಗೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಮೆಶ್ ರೇಖಾಚಿತ್ರಗಳು ಇದ್ದು, ಇದನ್ನು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿ ಗೌಪ್ಯತೆಗಾಗಿ ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಶಾಲೆಯು ನೆರಳು ಸೃಷ್ಟಿಸುವ ಮತ್ತು ಗಾಳಿಯನ್ನು ಚಲಿಸುವಂತೆ ಮಾಡುವ ಮೇಲ್ಮೈಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ಸ್ಥಳೀಯ ಪ್ರಾಚೀನ ನೀರಿನ ಕೊಯ್ಲು ತಂತ್ರಗಳು ಮಳೆ ನೀರನ್ನು ಗರಿಷ್ಠವಾಗಿ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ.

ಮೇಧಾ ಈ ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಕಲಾ ಪ್ರದರ್ಶನ ಮತ್ತು ಪ್ರಸ್ತುತಿಯ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ. ಇದು ಗ್ರಂಥಾಲಯ ಮತ್ತು ಮಹಿಳಾ ಸಹಕಾರಿಯನ್ನೂ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಇಲ್ಲಿ ಸ್ಥಳೀಯ ಕುಶಲಕರ್ಮಿಗಳು ಈ ಪ್ರದೇಶದ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಹೆಣಿಗೆ ಮತ್ತು ಕಸೂತಿ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಕಲಿಸುತ್ತಾರೆ. ಬಳಿಕ ಅವರು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಎಟರ್ನಲ್ ಶಾಲೆಗೆ ಸೇರುತ್ತಾರೆ. ಶಾಲಾ ಕಟ್ಟಡದ ಗಾತ್ರ ಮತ್ತು ಸನ್ನಿವೇಶ ‘ದಿ ರಾಜಕುಮಾರಿ ರತ್ನಾವತಿ ಬಾಲಕಿಯರ ಶಾಲೆಯಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಸ್ತ್ರೀತ್ವ ಮತ್ತು ಅನಂತತೆಯ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಶಾಲೆಯು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಸುಸ್ಥಿರ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ಪ್ರಮುಖ ಕೇಂದ್ರವಾಗಲಿದೆ.

ಭಾರತೀಯ ಫ್ಯಾಷನ್ ಡಿಸೈನರ್ ಸಬ್ಯಸಾಚಿ ಮುಖರ್ಜಿ ಅವರು ಈಗ ಹೊಸ ಶಾಲಾ ಕಟ್ಟಡಕ್ಕೆ ಪೂರಕವಾಗಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ಸಮವಸ್ತ್ರವನ್ನು ರಚಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಶಾಲೆಯು ಜುಲೈ 2022 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಲಿದ್ದು, ನರ್ಸರಿಯಿಂದ ಹತ್ತು ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಸುಮಾರು 400 ಹುಡುಗಿಯರಿಗೆ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀಡಲಿದೆ. ಈ ಯೋಜನೆಯು CITTA ಯಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿದ್ದು , ಇದು ಲಾಭೋದ್ದೇಶವಿಲ್ಲದ ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿದೆ. ಇದು ವಿಶ್ವದ ಕೆಲವು ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ಸವಾಲಿನ, ಭೌಗೋಳಿಕವಾಗಿ ದೂರಸ್ಥ ಅಥವಾ ನಿರ್ಲಕ್ಷಿತ ಸಮುದಾಯಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ.

error: Content is protected !!
Scroll to Top
%d bloggers like this: