ಮೊಮೋಸ್ ತಿನ್ನುವಾಗ ಗಂಟಲಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿ ವ್ಯಕ್ತಿ ಸಾವು !!

ಮೊಮೋಸ್ ಗಂಟಲಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿ 50 ವರ್ಷದ ವ್ಯಕ್ತಿ ಒಬ್ಬರು ಮೃತಪಟ್ಟ ಘಟನೆ ನಡೆದಿದೆ. ಜನಪ್ರಿಯ ಬೀದಿ ಆಹಾರದ ತಿಂಡಿಯಾದ ಮೊಮೋಸ್ ತಿಂದಾಗ ಉಸಿರುಗಟ್ಟಿ 50 ವರ್ಷದ ವ್ಯಕ್ತಿ ಸಾವಿಗೀಡಾಗಿದ್ದಾರೆ.

ಆಲ್ ಇಂಡಿಯಾ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಮೆಡಿಕಲ್ ಸೈನ್ಸಸ್ (AIIMS) ಅದರ ವಿಧಿವಿಜ್ಞಾನ ವಿಭಾಗ ಮೊಮೊಗಳನ್ನು ನುಂಗುವ ಬದಲು ಸರಿಯಾಗಿ ಜಗಿಯುವ ಬಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡಿದೆ. ಮೋಮೊಸ್, ಪನೀರ್, ಚಿಕನ್, ತರಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನವುಗಳಂತಹ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಫಿಲ್ಲಿಂಗ್‌ಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಜನಪ್ರಿಯ ಬೀದಿ ಆಹಾರ ವಸ್ತುವಾಗಿದ್ದು, ಅವುಗಳ ಜಾರು ಮತ್ತು ನಯವಾದ ವಿನ್ಯಾಸಕ್ಕೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದೆ. ಸ್ಟ್ರೀಮ್ ಅಥವಾ ಹುರಿದ, ಅವರು ವಿವಿಧ ಡಿಪ್ಸ್ ಮತ್ತು ಸಾಸ್ಗಳೊಂದಿಗೆ ಸವಿಯುತ್ತಾರೆ.


Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

ಸರಳವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಆಹಾರದ ತುಂಡು ಅಥವಾ ಇತರ ವಸ್ತುವು ಶ್ವಾಸನಾಳದಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿಕೊಂಡಾಗ ಉಸಿರುಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ. “ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಆಹಾರ ಪೈಪ್‌ಗೆ ಹೋಗುವ ಬದಲು, ಆಹಾರವು ಆಕಸ್ಮಿಕವಾಗಿ ಶ್ವಾಸನಾಳಕ್ಕೆ ಹೋಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಸಲಹೆಗಾರ ಗ್ಯಾಸ್ಟ್ರೋಎಂಟರಾಲಜಿಸ್ಟ್, ಎಂಡೋಸ್ಕೋಪಿಸ್ಟ್ ಮತ್ತು ಹೆಪಟಾಲಜಿಸ್ಟ್ ಡಾ ತೆಹ್ಸಿನ್ ಎ ಪೆಟಿವಾಲಾ ವಿವರಿಸಿದರು.

ಮೊಮೊಸ್ ತಿನ್ನುವಾಗ ಮಾತ್ರ ಇದು ಸಂಭವಿಸಬಹುದೇ? ಇಲ್ಲ. ಯಾವುದೇ ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸುವಾಗ ಇದು ಸಂಭವಿಸಬಹುದು ಎಂದು ವೈದ್ಯರು ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತಾರೆ, “ಆಹಾರವನ್ನು ನುಂಗುವುದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಜಗಿಯುವುದು ಅಗತ್ಯವಾಗಿದೆ.”

AIIMS ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಆಹಾರದ ದೊಡ್ಡ ಬೋಲಸ್‌ನಿಂದ ವಾಯುಮಾರ್ಗವನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸುವುದರಿಂದ ಹಠಾತ್ ಅನಿರೀಕ್ಷಿತ ಸಾವುಗಳು ತುಂಬಾ ಸಾಮಾನ್ಯವಲ್ಲ. “ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ, ಆಹಾರದ ಒಂದು ನಿಮಿಷದ ತುಣುಕು ಗಾಳಿಯ ಪೈಪ್‌ಗೆ ಹೋದರೆ, ಕೆಮ್ಮು ಪ್ರತಿಫಲಿತವನ್ನು ತಕ್ಷಣವೇ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕಣವನ್ನು ಹೊರಹಾಕಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮೊಮೊಸ್ ತಿನ್ನುವುದರಿಂದ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಸಾವಿನ ಈ ಘಟನೆಯು ಒಂದು ರೀತಿಯದ್ದಾಗಿದೆ; ಆದರೆ ಸಹ ಪಾಪ್‌ಕಾರ್ನ್, ನಟ್ಸ್, ಮಿಠಾಯಿಗಳು, ಚೂಯಿಂಗ್ ಗಮ್ ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುವಾಗ ಉಸಿರುಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಶಿಶುಗಳು ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಉಸಿರುಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ, ಅವರು ಆಹಾರವನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಅಗಿಯುವುದಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಆಕಸ್ಮಿಕವಾಗಿ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಬಾಯಿಗೆ ಹಾಕುತ್ತಾರೆ. ತಿನ್ನುವಾಗ ಮಾತನಾಡುವುದು ಅಥವಾ ನಗುವುದು. ಸರಿಯಾಗಿ ಅಗಿಯುವುದು ಸಹ ಉಸಿರುಗಟ್ಟುವಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು, ”ಡಾ ಪೆಟಿವಾಲಾ ಹೇಳಿದರು.

AIIMS ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಆಹಾರದ ದೊಡ್ಡ ಬೋಲಸ್‌ನಿಂದ ಗಾಳಿದಾರಿಯನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸುವುದರಿಂದ ಹಠಾತ್ ಅನಿರೀಕ್ಷಿತ ಸಾವುಗಳು “ತುಂಬಾ ಸಾಮಾನ್ಯವಲ್ಲ”. ಆಹಾರದಿಂದ ಉಸಿರುಕಟ್ಟುವಿಕೆ ಸಂಭವಿಸುವಿಕೆಯು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ 1,00,000 ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನಸಂಖ್ಯೆಗೆ 0.66 ಸಾವುಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.

ತಿನ್ನುವಾಗ ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ವಿಷಯಗಳು ಇವು ತಿನ್ನುವಾಗ ಸರಿಯಾಗಿ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. “ಮಕ್ಕಳು ಊಟ ಮಾಡುವಾಗ ಅವರ ಮೇಲೆ ನಿಕಟ ನಿಗಾ ಇರಿಸಿ. ಉಸಿರುಗಟ್ಟಿಸುವ ಅಪಾಯಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಅವರಿಗೆ ಸಣ್ಣ ಕಡಿತವನ್ನು ನೀಡುವುದನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ” ಎಂದು ಮುಂಬೈನ ಅಪೋಲೋ ಸ್ಪೆಕ್ಟ್ರಾ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಆಹಾರ ತಜ್ಞ ಡಾ ಜಿನಾಲ್ ಪಟೇಲ್ ಹೇಳಿದರು.

ತುರ್ತು ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಏನು ಮಾಡಬೇಕು?
ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಬಲವಂತವಾಗಿ ಕೆಮ್ಮುತ್ತಿದ್ದರೆ ಮತ್ತು ನೀಲಿ ಬಣ್ಣಕ್ಕೆ ತಿರುಗದಿದ್ದರೆ ಏನನ್ನೂ ಮಾಡದಿರುವುದು ಉತ್ತಮ ಎಂದು ಡಾ ಪೆಟಿವಾಲಾ ಹೇಳಿದರು. ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಮಾತನಾಡುವ ಮೂಲಕ ನಿಮಗೆ ಉತ್ತರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ, ಅದು ಭಾಗಶಃ ವಾಯುಮಾರ್ಗದ ಅಡಚಣೆಯಾಗಿದೆ. “ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಕುಡಿಯಲು ಏನನ್ನೂ ನೀಡಬೇಡಿ ಏಕೆಂದರೆ ದ್ರವಗಳು ಗಾಳಿಯ ಅಂಗೀಕಾರಕ್ಕೆ ಬೇಕಾದ ಜಾಗವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಡಾ ಪೆಟಿವಾಲಾ ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದರು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮಾತನಾಡುವ ಮೂಲಕ ಉತ್ತರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದ ಮತ್ತು ಕೇವಲ ತಲೆಯಾಡಿಸಬಲ್ಲ ಯಾರಾದರೂ “ಸಂಪೂರ್ಣ ವಾಯುಮಾರ್ಗದ ಅಡಚಣೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ ಅವರಿಗೆ ತುರ್ತು ಸಹಾಯದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ” ಎಂದು ವೈದ್ಯ ಸಮೂಹ ತಿಳಿಸಿದೆ.

error: Content is protected !!
Scroll to Top
%d bloggers like this: