ಎಲ್‌ಇಡಿ ಬಲ್ಬ್ ಬಳಸೋ ಮುನ್ನ ಹುಷಾರು | ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಬಯಲಾಗಿದೆ ಶಾಕಿಂಗ್ ವರದಿ!

ಎಲ್‌ಇಡಿ ಬಲ್ಬ್ ಅನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಈಗ ಎಲ್ಲರೂ ಉಪಯೋಗಿಸುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಒಳ್ಳೆಯ ಪ್ರಕಾಶಮಾನದ ಜೊತೆ ಕಣ್ಣಿಗೆ ಜಿಗಮೆಣಿಸುವ ಲೈಟ್ ಮೂಲಕ ಮುದ ನೀಡುತ್ತದೆ. ರಸ್ತೆ, ಮಾಲ್, ಕಟ್ಟಡ ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲಾ ಕಡೆ ಉಪಯೋಗಿಸುತ್ತಾರೆ.


Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget
Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

ಆದ್ರೆ ಈ ಎಲ್‌ಇಡಿ ಲೈಟ್‌ಗಳು ಎಷ್ಟು ಅಪಾಯಕಾರಿ ಎಂಬುದು ಅನೇಕರಿಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲ. ಈ ಕುರಿತು ಚೀನಾದ ಶಾಂಘೈ ಜಿಯಾಟೊಂಗ್ ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿ ಸ್ಕೂಲ್ ಆಫ್ ಮೆಡಿಸಿನ್‌ನ ಸಂಶೋಧಕರು ಅಧ್ಯಯನ ನಡೆಸಿದ್ದು, ಆಘಾತಕಾರಿ ಸಂಗತಿಯನ್ನು ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

ಹೌದು. ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಕೃತಕ ಹೊರಾಂಗಣ ಬೆಳಕಿಗೆ (LAN) ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ ಅಸಹಜ ಹಾರ್ಮೋನ್ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳು ಉಂಟಾಗುತ್ತವೆ. ಇದರಿಂದಾಗಿ ಸಕ್ಕರೆ ಕಾಯಿಲೆಗೆ ತುತ್ತಾಗುವ ಅಪಾಯ ಹೆಚ್ಚು ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನ ತಿಳಿಸಿದೆ. ಮಧುಮೇಹದ ಅಪಾಯ ಮತ್ತು LAN ನಡುವಿನ ಪರಸ್ಪರ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದಾರೆ. LAN ಇದು ಮಾನವ ನಿರ್ಮಿತ ಹೊಳಪು, LANಗೆ ತೀವ್ರವಾಗಿ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ ಮೆಲಟೋನಿನ್ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಟಿಕೊಸ್ಟೆರಾನ್ ನಂತಹ ಹಾರ್ಮೋನುಗಳ ಪ್ರೊಫೈಲ್ ಅನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಸಿರ್ಕಾಡಿಯನ್ ಲಯಗಳಿಗೆ ಇದು ಅಡ್ಡಿಯಾಗಬಹುದು.

ಇವೆಲ್ಲವೂ ದೇಹದಲ್ಲಿ ಸಕ್ಕರೆ ಉತ್ಪಾದನೆಗೆ ನೇರವಾಗಿ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಾಶಮಾನವಾದ ದೀಪಗಳಿಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿ ಶಾರೀರಿಕ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಗ್ಲೂಕೋಸ್ ಚಯಾಪಚಯವನ್ನು ಅಸಮಾಧಾನಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ. ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಕೃತಕ LAN ಗೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವವರಲ್ಲಿ ಮಧುಮೇಹದ ಅಪಾಯವನ್ನು 28 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿರುತ್ತದೆ. ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆ, ಮೆಟಾಬಾಲಿಕ್ ಸಿಂಡ್ರೋಮ್, ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಮುಂತಾದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿರುವವರಿಗೆ ಈ ಅಪಾಯ ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ಇದು ನೀವು ನಿದ್ರಿಸುವ ಸಮಯ, ಕತ್ತಲೆ ಮತ್ತು ಬೆಳಕಿನ ಚಕ್ರಗಳು, ಸಿರ್ಕಾಡಿಯನ್ ಲಯಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ. ನಾವು ಅದಕ್ಕೆ ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸಿದರೆ ಮತ್ತು ದೇಹದ ಜಾಗರೂಕತೆಯ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಎಚ್ಚರವಾಗಿರುತ್ತಿದ್ದರೆ, ನಮ್ಮ ಹಾರ್ಮೋನ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಬದಲಾಗುತ್ತವೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮೆಲಟೋನಿನ್, ಇದು ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ನಿದ್ರೆಯನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುತ್ತದೆ. ನಮ್ಮ ದೇಹದ ಗಡಿಯಾರವು ದೈನಂದಿನ ಲಯಗಳಿಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಕತ್ತಲೆಯಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮೆಲಟೋನಿನ್ ಉತ್ಪಾದನೆಯು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ, ನಾವು ನಿದ್ರಿಸಲು ಅದು ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಸೂರ್ಯನು ಉದಯಿಸಿದ ನಂತರ ನಮ್ಮ ದೇಹದ ಮುಖ್ಯ ಗ್ರಂಥಿಯಾದ ಪಿಟ್ಯುಟರಿ ಗ್ರಂಥಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿದ ಹೈಪೋಥಾಲಮಸ್, ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಬೇಕಾದ ಕಾರ್ಟಿಸೋಲ್ ಹಾರ್ಮೋನ್ ಅನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಅದು ನಮ್ಮನ್ನು ಎಚ್ಚರ ಮಾಡುವ ಉತ್ತೇಜಕ ಹಾರ್ಮೋನ್.

ಪ್ರಕಾಶಮಾನವಾದ ದೀಪಗಳು ಮೆಲಟೋನಿನ್ ಅನ್ನು ನಿಗ್ರಹಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಟಿಸೋಲ್ ಅನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ. ನಮ್ಮನ್ನು ಎಚ್ಚರ ಮತ್ತು ಜಾಗರೂಕತೆಯ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸುತ್ತವೆ. ಈ ವೇಳೆ ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ದೇಹವು ಮೆಲಟೋನಿನ್ ಅನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಬೇಕೆ ಅಥವಾ ನಿಗ್ರಹಿಸಬೇಕೆ ಎಂದು ಗೊಂದಲಕ್ಕೊಳಗಾಗುತ್ತದೆ. ಹೀಗಾಗಿ, ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಕೃತಕ ಬೆಳಕನ್ನು ಬಳಸಬೇಡಿ ಎಂಬುದು ತಜ್ಞ ವೈದ್ಯರ ಸಲಹೆ.

error: Content is protected !!
Scroll to Top
%d bloggers like this: