ಮಂಗಳೂರು : ಪಿಲಿಕುಳ ಜೈವಿಕ ಉದ್ಯಾನವನಕ್ಕೆ ಬಂದ ಹೊಸ ಅತಿಥಿಗಳು!!!

ಮಂಗಳೂರು ಐತಿಹಾಸಿಕವಾಗಿ ಮಹತ್ವದ ಸ್ಥಳವಾಗಿದ್ದು, ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಪ್ರವಾಸಿ ಆಕರ್ಷಣೆಯ ತಾಣವಾಗಿದೆ. ಕರ್ನಾಟಕದ ಪ್ರಮುಖ ಬಂದರು ನಗರವಾಗಿರುವ ಮಂಗಳೂರಿನ ಸೊಬಗಿಗೆ ಕಿರೀಟದಂತೆ ಪಿಲಿಕುಳ ನಿಸರ್ಗಧಾಮ ಮಂಗಳೂರಿನ ಜನಪ್ರಿಯ ಪ್ರವಾಸಿಗರ ಆಕರ್ಷಣೆಯ ಕೇಂದ್ರಬಿಂದುವಾಗಿದೆ.


Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget
Ad Widget

Ad Widget

ಕರ್ನಾಟಕ ರಾಜ್ಯದ ಸುಂದರ ನಗರದಲ್ಲಿ ದಕ್ಷಿಣ ಕನ್ನಡದ ಜಿಲ್ಲಾಡಳಿತದಿಂದ ಉತ್ತೇಜಿತವಾಗಿರುವ ಪ್ರಮುಖ ಪರಿಸರ-ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಿಂದ ಯೋಜನೆಯಾಗಿದ್ದು, ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಸಮಗ್ರ ಥೀಮ್ ಪಾರ್ಕ್ ಪಿಲಿಕುಳವು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಮತ್ತು ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಆಸಕ್ತಿಯ ಅನೇಕ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.


Ad Widget

ಉದ್ಯಾನವನವು ಉಷ್ಣವಲಯದ ಅರಣ್ಯ ಮತ್ತು ಮೋಡಿಮಾಡುವ ಪಿಲಿಕುಳ ಸರೋವರವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ 370 ಎಕರೆ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಹರಡಿದ್ದು, ಈ ಉದ್ಯಾನವನ ಮೃಗಾಲಯ ಬೊಟಾನಿಕಲ್ ಗಾರ್ಡನ್ ಮತ್ತು ಬೋಟಿಂಗ್ ಸೌಲಭ್ಯಗಳೊಂದಿಗೆ ಬಹುಪಯೋಗಿ ಪರಿಸರ ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮ ತಾಣವಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದೆ. ಪಿಲಿಕುಳ ಜೈವಿಕ ಉದ್ಯಾನವನವು 150 ಎಕರೆ ವಿಸ್ತೀರ್ಣವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿರುವ ಕಾನೂನುಗಳಿಗೆ ಅನುಸಾರವಾಗಿ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ಝೂ ಅಥಾರಿಟಿ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾವು ಪಾರ್ಕ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಮುಖ ಮೃಗಾಲಯವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿದೆ.

1990 ರಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪಿತವಾದ ತುಳುವಿನಲ್ಲಿ ಪಿಲಿಕುಳ ಎಂದರೆ ‘ಹುಲಿ ಕೊಳ’ ಸುಮಾರು ಐದು ಎಕರೆ ವಿಸ್ತೀರ್ಣವಿದೆ. ಒಂದು ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಹುಲಿಗಳು ಬಾಯಾರಿಕೆ ತಣಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಬರುತ್ತಿದ್ದ ಕೆರೆ ಇದಾಗಿದ್ದು ಈ ಕೆರೆಗೆ ಈ ಹೆಸರು ಬಂದಿದೆ.

ನಗರದ ಮೂಡಬಿದಿರೆ ರಸ್ತೆಯ ವಾಮಂಜೂರು ಎಂಬ ಸ್ಥಳದ ಬಳಿ ಈ ಉದ್ಯಾನವನವು ಇದ್ದು, ದಕ್ಷಿಣ ಕನ್ನಡ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಜಿಲ್ಲಾಧಿಕಾರಿಯಾಗಿದ್ದ ಭರತ್‍‍‍‍‍‍‍‍ಲಾಲ್ ಮೀನ ಮತ್ತು ಮಂಗಳೂರಿನ ಆರ್.ಲೋಬೊ, ಜೈವಿಕ ಉದ್ಯಾನವನದ ನಿರ್ದೇಶಕ ಎಚ್ ಜಯಪ್ರಕಾಶ್ ಭಂಡಾರಿ, ವಿಜ್ಞಾನ ಕೇಂದ್ರದ ನಿರ್ದೇಶಕರಾದ ಡಾ.ಕೆ.ವಿ ರಾವ್ ಇವರ ಮುಖಂಡತ್ವದಲ್ಲಿ ಆಗ ಪಿಲಿಕುಳ ಎಂಬ ಹೆಸರನ್ನು ಇಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ.

ಇದೀಗ ಮಂಗಳೂರು ನಗರದಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರಸಿದ್ದ ಪಿಲಿಕುಳ ಜೈವಿಕ ಉದ್ಯಾನವನಕ್ಕೆ ಮೂವರು ನೂತನ ಅತಿಥಿಗಳು ಬಂದಿದ್ದು,ಈ ಮೂವರು ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಅನಿಮಲ್ಸ್​- ವೈಲ್ಡ್​ಲೈಫ್​ ರೆಸ್ಕ್ಯೂ ಆ್ಯಂಡ್ ಕನ್ಸರ್ವೇಶನ್​ ಸೆಂಟರ್ ನವರು ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.

ರಾಮ ಗಿಳಿ (Alexandrine Parakeet), ಕೊಂಬಿನ ಗೂಬೆ (Indian Eagle Owl), ರೀಸಸ್ ಮಕಾಕ್ ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದ್ದು, ಈ ಹೊಸ ಪ್ರಾಣಿ ಪಕ್ಷಿಗಳನ್ನು ಹದಿನೈದು ದಿನಗಳ ತನಕ ಕ್ವಾರಂಟೈನ್​ನಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಅದರ ಬಳಿಕ ಸಂದರ್ಶಕರ ವೀಕ್ಷಣೆಗೆ ತೆರೆದಿಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ದಕ್ಷಿಣ ಕನ್ನಡ ಜಿಲ್ಲೆಯ ತುಳುನಾಡು ಸಂಸ್ಕೃತಿಯು ನಶಿಸಿ ಹೋಗುತ್ತಿರುವ ಸೊಗಸಾದ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದ್ದು, ಕುಶಲಕರ್ಮಿಗಳ ಹಳ್ಳಿಯಂತಹ ಬೀಟೆನ್ ರೈಸ್ ಮಿಲ್ ಘಟಕ ಎಣ್ಣೆ ತೆಗೆಯುವಿಕೆ ಕಲ್ಲಿನ ಕೆತ್ತನೆಗಳು ಕಮ್ಮಾರ ಕೈಮಗ್ಗ ಮರಗೆಲಸ ಕಬ್ಬು ಮತ್ತು ಬಿದಿರಿನ ಕರಕುಶಲ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ನೋಡಬೇಕಾದ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸುವ ಸಂಚರಣೆ ಫಲಕವನ್ನು ಕಾಣಬಹುದಾಗಿದೆ.

ಇದು ಕಿಂಗ್ ಕೋಬ್ರಾಗಳ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ಕೇಂದ್ರವೆಂದು ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಏಕೈಕ ಮೃಗಾಲಯವಾಗಿದ್ದು, ಗಾಯಗೊಂಡ ವನ್ಯಜೀವಿಗಳ ರಕ್ಷಣಾ ಕೇಂದ್ರವಾಗಿಯೂ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದೆ. ಇಂದು ಪಿಲಿಕುಳ ಮೃಗಾಲಯವು 400 ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಸರೀಸೃಪಗಳು ಮತ್ತು ಪಕ್ಷಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

error: Content is protected !!
Scroll to Top
%d bloggers like this: