ಪೋಷಕರೇ ಎಚ್ಚರ! | ಮಗುವಿಗೆ ‘ಡೈಪರ್’ ಬಳಸೋದ್ರಿಂದ ಎದುರಾಗಬಹುದು ತೊಂದರೆ

ಪುಟ್ಟ ಮಕ್ಕಳು ಹಾಸಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಕೈಕಾಲುಗಳನ್ನು ಆಡಿಸುತ್ತ, ಅಲ್ಲಿಯೇ ಮೂತ್ರ ವಿಸರ್ಜಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಸಾಮಾನ್ಯ. ಇದರಿಂದ ಪೋಷಕರಿಗೆ ತೊಂದ್ರೆ ಆಗದಂತೆ ಡೈಪರ್ ಬಂದಿದೆ. ಹೌದು. ಮಗು ಮನೆಯಲ್ಲೇ ಇದ್ದರೂ ದಿನವಿಡೀ ಡೈಪರ್ ಹಾಕಿಡುವವರೂ ಇದ್ದಾರೆ. ಆದರೆ, ಇದೀಗ ಮಕ್ಕಳ ಡೈಪರ್ ಕೂಡ ಸುರಕ್ಷಿತವಲ್ಲ, ಅದರಲ್ಲಿ ವಿಷಕಾರಿ ಅಂಶ ಇರುವ ಬಗ್ಗೆ ಅಧ್ಯಯನವೊಂದು ಹೇಳಿದೆ.

ಡೈಪರ್ ಬಳಸುವುದರಿಂದ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಗಂಭೀರ ಕಾಯಿಲೆಗಳು ಬರಬಹುದು ಎಂದು ಫ್ರಾನ್ಸ್ʼನಲ್ಲಿ ನಡೆಸಿದ ಅಧ್ಯಯನದಿಂದ ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ. ಈ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, ಯುರೋಪಿನಾದ್ಯಂತ ಮಾರಾಟವಾಗುವ ಯೂಸ್ ಅಂಡ್ ಥ್ರೋ ಡೈಪರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ 38 ರಾಸಾಯನಿಕಗಳನ್ನ ಸಂಶೋಧಕರು ಗುರುತಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇವುಗಳಲ್ಲಿರುವ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳು ಹಾರ್ಮೋನ್ʼಗಳೊಂದಿಗೆ ಸೇರಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಡಯಾಕ್ಸಿನ್‌ಗಳು, ಸುಗಂಧ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳು, ಟ್ರಿಬ್ಯುಟೈಲ್-ಟಿನ್ (TBT), ಸೋಡಿಯಂ ಪಾಲಿಅಕ್ರಿಲೇಟ್‌ಗಳು ಡೈಪರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸುವ ಹಾನಿಕಾರಕ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳಾಗಿವೆ. ಈ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳು ಮಕ್ಕಳ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನ ಕೆಡಿಸುತ್ತವೆ. ಅವರು ಚರ್ಮವನ್ನು ಕೆಂಪಾಗಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಸೋಂಕುಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಹೀಗಾಗಿ, ಮಗುವಿನ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸಬೇಕು. ಡೈಪರ್ ಧರಿಸಿದಾಗ ಮಗುವಿಗೆ ಅನಾನುಕೂಲತೆ ಅಥವಾ ಅಳುವುದು ಕಂಡುಬಂದ್ರೆ, ಡೈಪರ್‌ ಸುತ್ತಲಿನ ಚರ್ಮವನ್ನ ತಕ್ಷಣವೇ ಪರೀಕ್ಷಿಸಬೇಕು. ಚರ್ಮವು ಕೆಂಪು ಬಣ್ಣಕ್ಕೆ ತಿರುಗಿದ್ರೆ, ತಕ್ಷಣವೇ ಡೈಪರ್‌ ತೆಗೆದುಹಾಕಬೇಕು. ಪ್ರತಿ ಬಾರಿ ಒದ್ದೆಯಾದಾಗ ಡೈಪರ್‌ ಬದಲಾಯಿಸಬೇಕು. ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡ್ರೆ, ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಮೂತ್ರನಾಳದ ಸೋಂಕು ಬರುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚು.

ಅದರಲ್ಲೂ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಅಂಗರಚನಾ ಲಕ್ಷಣಗಳಿಂದಾಗಿ ಹೆಣ್ಣು ಶಿಶುಗಳಲ್ಲಿ ಅಪಾಯವು ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಒರೆಸುವ ಬಟ್ಟೆಗಳು ಅಲರ್ಜಿ, ದದ್ದುಗಳು ಮತ್ತು ಗುಳ್ಳೆಗಳನ್ನ ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು. ಇವುಗಳಲ್ಲಿರುವ ಸಾವಯವ ಸಂಯುಕ್ತಗಳು ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನ ಹಾನಿಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ. ಇನ್ನು ಮಣ್ಣಾಗಿರುವ ಡೈಪರ್ʼಗಳನ್ನು ತೆಗೆಯದೆ ಹಾಗೆಯೇ ಬಿಟ್ಟರೆ ಫಂಗಲ್ ಸೋಂಕಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಹೀಗಾಗಿ, ಪೋಷಕರೇ ಹುಷಾರ್, ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳ ಆರೋಗ್ಯ ನಿಮ್ಮ ಕೈಯಲ್ಲಿದೆ.

Leave A Reply

Your email address will not be published.