2100 ರ ಸುಮಾರಿಗೆ 41 ಕೋಟಿಗಳಷ್ಟು ಭಾರತದ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಖಾಲಿ, ಕಾರಣ ತಿಳಿದ್ರೆ ಭಯ ಆಗೋದಂತೂ ಸತ್ಯ

ಭಾರತವು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ವಿಶ್ವದ ಹೆಚ್ಚಿನ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಎರಡು ಸಾವಿರದ ನೂರನೆಯ ಇಸವಿಯ ಹೊತ್ತಿಗೆ ತೀರ ಕುಗ್ಗಲಿದೆ ಎಂಬ ಆಘಾತಕಾರಿ ಅಂಶ ಬೆಳಕಿಗೆ ಬಂದಿದೆ.

ಭಾರತವು ವಿಶ್ವದ ಎರಡನೇ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಹೊಂದಿರುವ ದೇಶವಾಗಿದೆ. ಹಾಗಿದ್ದರೂ ನಮ್ಮ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಮುಂದಿನ 78 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ 41 ಕೋಟಿಗಳಷ್ಟು ಕಡಿಮೆಯಾಗುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ. ಅಂದರೆ ಈಗ ಇರುವ 141 ಕೋಟಿ ಯ ಬದಲು 2100 ರಾಲ್ಲಿ 100 ಕೋಟಿಗೆ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಇಳಿಯಲಿದೆ. ಆಘಾತಕಾರಿ ಅಂಶವೆಂದರೆ ಈ ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಕುಸಿತಕ್ಕೆ ಕಾರಣ ಕೇಳಿ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಬೆಚ್ಚಿಬಿದ್ದಿದ್ದಾರೆ.


Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು ನಕಾರಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಹೋದಾಗ, ಕ್ರಮೇಣ ಕಣ್ಮರೆಯಾಗುತ್ತಿರುವ ಜನಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಜೀವನಮಟ್ಟ ನಿಶ್ಚಲವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸ್ಟ್ಯಾನ್‌ಫೋರ್ಡ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಅಧ್ಯಯನವು ತೋರಿಸಿದೆ. ಸಹಜವಾಗಿ, ಇದು ಹಾನಿಕಾರಕ ಫಲಿತಾಂಶವಾಗಿದೆ. ಮುಂದಿನ ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಸಾಂದ್ರತೆಯು ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಕುಸಿಯಲಿದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಸ್ತುತ, ಭಾರತ ಮತ್ತು ಚೀನಾದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಒಂದೇ ರೀತಿಯದ್ದಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಸಾಂದ್ರತೆಯಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ವ್ಯತ್ಯಾಸವಿದೆ. ಭಾರತವು ಪ್ರತಿ ಚದರ ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗೆ ಸರಾಸರಿ 476 ಜನರನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ಚೀನಾವು ಪ್ರತಿ ಚದರ ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗೆ 148 ಜನರನ್ನು ಮಾತ್ರ ಹೊಂದಿದೆ. 2100 ರ ವೇಳೆಗೆ, ಭಾರತದ ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಸಾಂದ್ರತೆಯು ಪ್ರತಿ ಚದರ ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗೆ 335 ಜನರಿಗೆ ಇಳಿಯುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ. ಭಾರತದ ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಸಾಂದ್ರತೆಯ ಕುಸಿತವು ಜಾಗತಿಕ ಮುನ್ಸೂಚನೆಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಭಾರತದ ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಸಾಂದ್ರತೆಯ ಮುನ್ಸೂಚನೆಯಲ್ಲಿನ ಕುಸಿತವು ಕುಗ್ಗುತ್ತಿರುವ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಅಂದಾಜುಗಳ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿರುತ್ತದೆ. ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಜನಸಂಖ್ಯಾ ನಿಧಿಯ ಇತ್ತೀಚಿನ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರತದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು 2022 ರಲ್ಲಿ 141.2 ಕೋಟಿಯಿಂದ 2100 ರಲ್ಲಿ 103 ಕೋಟಿಗೆ ಇಳಿಯುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ.

ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಚೀನಾ ಮತ್ತು ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್‌ನಂತಹ ಇತರ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಇದೇ ರೀತಿಯ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ಚೀನಾದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು 2100 ರ ವೇಳೆಗೆ 93.2 ಮಿಲಿಯನ್‌ನಿಂದ 49.4 ಮಿಲಿಯನ್‌ಗೆ ಕುಸಿಯಬಹುದು. ಈ ಮುನ್ಸೂಚನೆಗಳು ಕಡಿಮೆ ಫಲವತ್ತತೆಯ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿವೆ. ಬೇರೆ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಒಟ್ಟು ಫಲವತ್ತತೆ ದರವು 2050 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ 0.5 ಜನನಗಳ ಮೂಲಕ ಬೇಸ್‌ಲೈನ್‌ಗಿಂತ ಕೆಳಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಕಡಿಮೆ ಫಲವತ್ತತೆಯು ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಕಡಿತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಲಿದೆ. ಅಂದರೆ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಹುಟ್ಟಿಸುವ ಮಹಿಳೆಯ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಕುಸಿಯಲಿದೆ.
ಕ್ಷೀಣಿಸಿದ ಜನನ ಪ್ರಮಾಣದಿಂದಾಗಿ, ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಕುಸಿಯುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ. ಕಡಿಮೆ ಫಲವತ್ತತೆಯ ಮುನ್ಸೂಚನೆಯ ಸನ್ನಿವೇಶವನ್ನು ಆಧರಿಸಿ, ಭಾರತದ ಫಲವತ್ತತೆ ದರವು ಪ್ರತಿ ಮಹಿಳೆಗೆ 1.76 ರಿಂದ 2032 ರಲ್ಲಿ 1.39, 2052 ರಲ್ಲಿ 1.28, 2082 ರಲ್ಲಿ 1.2 ಮತ್ತು 2100 ರಲ್ಲಿ 1.19 ಕ್ಕೆ ಇಳಿಯುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ.

ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು ಹೊಸ ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ತೆರೆಯುತ್ತದೆ, ಆಫ್ರಿಕನ್ ದೇಶಗಳು ಶತಮಾನದ ದ್ವಿತೀಯಾರ್ಧದಲ್ಲಿ ಜಾಗತಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು.

ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಕುಸಿತ ಕಾಣಬಹುದಾದ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು (ಪ್ರತಿಶತವಾರು)
ಭಾರತ : 32.3%
ಚೀನ : 64.6%
ರಷ್ಯಾ : 46.5%
ಬ್ರೆಜಿಲ್‌ : 45.2%
ಅಮೆರಿಕ : 18.6%
ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ : 1.3%

ಎಲ್ಲೆಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಳವಾಗಬಹುದು?
ಕಾಂಗೋ : 73.7%
ನೈಜೀರಿಯಾ : 51.4%
ಕೆನಡಾ : 0.6%

ಭಾರತದ ಪ್ರಸ್ತುತ ಜನಸಂಖ್ಯೆ : 141.2 ಕೋಟಿ
2100ರ ವೇಳೆಗೆ ಭಾರತದ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಎಷ್ಟಾಗಲಿದೆ? 100.3
ಜಗತ್ತಿನ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಈಗಿರುವ 794 ಕೋಟಿಯಿಂದ 704 ಕೋಟಿಗೆ ಇಳಿಕೆ ನಿರೀಕ್ಷೆ.

error: Content is protected !!
Scroll to Top
%d bloggers like this: