ಹೀಗೆಲ್ಲಾ ನಿಮಗೂ ಅನ್ನಿಸುತಿದೆಯಾ ? ಹಾಗಿದ್ರೆ ಅದು ಹೃದ್ರೋಗದ ಸಂಕೇತ ಆಗಿರಬಹುದು, ಎಚ್ಚರ !

ಪ್ರಪಂಚದ ಎಲ್ಲೆಡೆ ಸಾವಿರಾರು ಮಂದಿ ಹೃದ್ರೋಗದಂತಹ ಮಾರಣಾಂತಿಕ ರೋಗಗಳಿಗೆ ಬಲಿಯಾಗುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಹಾಗೂ ಇದರಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಸಾವುಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯೂ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ. ಮನುಷ್ಯನಿಗೆ ವಯಸ್ಸು ಹೆಚ್ಚಾದಂತೆ ಹೃದ್ರೋಗದ ಅಪಾಯವೂ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ.
ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಅನಾರೋಗ್ಯಕರ ಜೀವನಶೈಲಿ ಬದಲಾಗುವುದು ಇದಕ್ಕೆ ಮುಖ್ಯ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಆಹಾರ ಪದ್ಧತಿಯಿಂದ ಮತ್ತು ಕೆಲವೊಂದು ಕೆಟ್ಟ ಅಭ್ಯಾಸಗಳಿಂದಾಗಿ, ದೇಹದಲ್ಲಿ ರಕ್ತ ಸಂಚಲನೆ ದುರ್ಬಲಗೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ . ಹೃದ್ರೋಗವನ್ನು ಸಕಾಲದಲ್ಲಿ ಗುರುತಿಸಿದರೆ, ಅದರಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಹಾನಿಯನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬಹುದು.

ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಎಲ್ಲಾ ಹೃದಯದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಸ್ಪಷ್ಟ ಎಚ್ಚರಿಕೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಬರುವುದಿಲ್ಲವಾದರೂ, ಹೃದ್ರೋಗವನ್ನು ಸೂಚಿಸುವ ಕೆಲವೊಂದು ಲಕ್ಷಣಗಳು ಕಂಡು ಬಂದಲ್ಲಿ ಅವುಗಳನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಬಾರದು ತಕ್ಷಣವೇ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು.


Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

ಯಾವ ಯಾವ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಎಂದು ಆದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳೋಣ

ಬೆವರುವಿಕೆ : ನೀವು ಸಾಮಾನ್ಯಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಬೆವರುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಅದು ಹೃದ್ರೋಗದ ಸಂಕೇತವಾಗಿರಬಹುದು. ಅತಿಯಾದ ಶಾಖ ಅಥವಾ ಅತಿಯಾದ ದೈಹಿಕ ವ್ಯಾಯಾಮವು ಸಹ ಬೆವರುವಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ನೀವು ಯಾವುದೇ ದೈಹಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆ, ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾಡದೆ ಬೆವರಿದಾಗ, ಅದು ಹೃದ್ರೋಗದ ಸಂಕೇತವೆಂದು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು.

ಎದೆಯಲ್ಲಿ ನೋವು : ಇದು ಹೃದ್ರೋಗದ ಅತ್ಯಂತ ಸಾಮಾನ್ಯ ಲಕ್ಷಣವಾಗಿದೆ. ನೀವು ಹೃದಯದ ಅಡೆತಡೆ ಅಥವಾ ಹೃದಯಾಘಾತವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಎದೆಯಲ್ಲಿ ನೋವು, ಬಿಗಿತ ಅಥವಾ ಒತ್ತಡವನ್ನು ನೀವು ಅನುಭವಿಸಬಹುದು. ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಅನುಭವವೂ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿರಬಹುದು.

ದಣಿವು : ಯಾವುದೇ ಕಠಿಣ ಪರಿಶ್ರಮ ಅಥವಾ ಕೆಲಸವಿಲ್ಲದೆ ನೀವು ದಣಿದಿದ್ದರೆ, ಅದು ಹೃದಯಾಘಾತದ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಾಗಬಹುದು. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ನಿಂದಾಗಿ ಹೃದಯದ ಅಪಧಮನಿಗಳು ಮುಚ್ಚಿದಾಗ ಅಥವಾ ಸಂಕುಚಿತಗೊಂಡಾಗ, ಆಗ ಹೃದಯವು ದಣಿದ ಭಾಸವಾಗುತ್ತದೆ. ಅಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ನೀವು ಉತ್ತಮ ರಾತ್ರಿಯ ನಿದ್ರೆಯ ನಂತರವೂ ಆಲಸ್ಯ ಮತ್ತು ಆಯಾಸವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಅದು ಎಚ್ಚರಿಕೆ ಗಂಟೆ ಎಂದೇ ಅರ್ಥ.

ಉಸಿರಾಡುವಿಕೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗುವುದು: ಉಸಿರಾಟದ ತೊಂದರೆಗಳು ಹೃದಯದ ದೌರ್ಬಲ್ಯದ ಸಂಕೇತವಾಗಿರಬಹುದು. ಹೃದಯವು ದುರ್ಬಲವಾಗಿದ್ದರೆ, ನಿಮಗೆ ಉಸಿರಾಡಲು ತೊಂದರೆಯಾಗಬಹುದು ಎಂದು ನಾವು ನಿಮಗೆ ಹೇಳೋಣ. ಉಸಿರಾಟದ ತೊಂದರೆಯು ಅಥೆರೋಸ್ಕ್ಲೆರೋಸಿಸ್, ಹೃದಯ ಅಪಧಮನಿಯ ಕಾಯಿಲೆ, ಹೃದಯ ವೈಫಲ್ಯ ಮತ್ತು ಹೃದಯ ಕವಾಟದ ಕಾಯಿಲೆಯ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ. ನಿಮಗೆ ಈ ರೀತಿ ಅನಿಸಿದರೆ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ.

ಎದೆಯುರಿ ಸಮಸ್ಯೆ: ಎದೆಯುರಿಯನ್ನು ಹೃದ್ರೋಗದಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ಲಕ್ಷಣವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಕೆಲವು ಜನರು ತಲೆತಿರುಗುವಿಕೆಯಂತಹ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ನೋಡುತ್ತಾರೆ, ಆಗಲೂ ಸಹ ಅವು ಹೃದ್ರೋಗದ ಸಂಕೇತವಾಗಿರಬಹುದು. ತಲೆನೋವು, ಮೂರ್ಛೆ ಹೋಗುವುದು ಅಥವಾ ಅತಿಯಾದ ದಣಿವು ಸಹ ಹೃದ್ರೋಗದ ಚಿಹ್ನೆಗಳೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಕಿಬ್ಬೊಟ್ಟೆಯ ನೋವು ಅಥವಾ ಜೀರ್ಣಕ್ರಿಯೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಸಹ ಹೃದ್ರೋಗದ ಲಕ್ಷಣವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹೃದ್ರೋಗದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ರೋಗಿಗಳು, ಅವರ ನೋವು ಎಡಭುಜದಿಂದಲೂ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ನೋವು ಕ್ರಮೇಣ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ.

ವಾಕರಿಕೆ, ಎದೆಯುರಿ, ಅಜೀರ್ಣ ಅಥವಾ ಹೊಟ್ಟೆ ನೋವು: ಕೆಲವು ಜನರು ಹೃದಯಾಘಾತದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ವಾಕರಿಕೆ, ಎದೆಯುರಿ, ಅಜೀರ್ಣ ಅಥವಾ ಕಿಬ್ಬೊಟ್ಟೆಯ ನೋವಿನಂತಹ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಸಹ ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ವಾಂತಿ ಸಹ ಮಾಡಬಹುದು. ಪುರುಷರಿಗಿಂತ ಮಹಿಳೆಯರು ಈ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚು.

ತಲೆನೋವು, ಮೂರ್ಛೆ ಹೋಗುವುದು : ತಲೆ ನೋವು ಅಥವಾ ಅತಿಯಾದ ದಣಿವು ಸಹ ಹೃದ್ರೋಗದ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಕಿಬ್ಬೊಟ್ಟೆಯ ನೋವು ಅಥವಾ ಜೀರ್ಣಕ್ರಿಯೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಸಹ ಹೃದ್ರೋಗದ ಲಕ್ಷಣವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹೃದ್ರೋಗದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ರೋಗಿಗಳು, ಅವರ ನೋವು ಎಡಭುಜದಿಂದಲೂ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ನೋವು ಕ್ರಮೇಣ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ.

ಪಾದಗಳು ಊದುವುದು: ನೀವು ಊದಿಕೊಂಡ ಪಾದಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ಹೃದಯದಲ್ಲಿ ರಕ್ತ ಪರಿಚಲನೆ ಉತ್ತಮವಾಗಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಇದು ರೋಗದ ಚಿಹ್ನೆಯಾಗಿರಬಹುದು, ನೀವು ವೈದ್ಯರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಬೇಕು. ಪಾದಗಳ ಜೊತೆಗೆ, ಅಂಗಾಲುಗಳು ಅಥವಾ ಪಾದಗಳಲ್ಲಿ ಊತವೂ ಇರಬಹುದು. ನೀವು ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನವರಾಗಿದ್ದರೆ ಮತ್ತು ಬೆನ್ನು ಅಥವಾ ತೋಳಿನಲ್ಲಿ ನೋವು ಇದ್ದರೆ, ನೀವು ವೈದ್ಯರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸುವುದು ಉತ್ತಮ.

ಗಂಟಲು ಕೆರೆತ ಮತ್ತು ತಲೆತಿರುಗುವಿಕೆ : ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತನ್ನ ಸಮತೋಲನವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ. ಅಂದರೆ ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಹಸಿವು ಮತ್ತು ಬಾಯಾರಿಕೆಯಿಂದಾಗಿರುವುದು. ನಿಮಗೆ ಎದೆಯ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆ ಅಥವಾ ಉಸಿರಾಟದ ತೊಂದರೆ ಇದ್ದರೆ, ನೀವು ತಕ್ಷಣವೇ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗಬೇಕು.

ಗೊರಕೆ ಹೊಡೆಯುವುದು : ಉಸಿರಾಟದ ತೊಂದರೆ ಅಥವಾ ಉಸಿರಾಟದ ತೊಂದರೆಯಿಂದಾಗಿ ನಿದ್ರೆ ಮಾಡುವಾಗ ಗೊರಕೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ನಿಮ್ಮ ಹೃದಯದ ಮೇಲೂ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಗೊರಕೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಯು ನೇರವಾಗಿ ಹೃದಯದ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ. ಹೃದಯದ ದೌರ್ಬಲ್ಯದಲ್ಲಿಯೂ ಸಹ ನೀವು ಗೊರಕೆ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು ಎಂದು ಅನೇಕ ವರದಿಗಳು ಹೇಳಿವೆ.

ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ: ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದ ಸಮಸ್ಯೆ ಜನರಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ. 45 ವರ್ಷದ ನಂತರ ಈ ರೋಗದ ಅಪಾಯವು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ. ಡಿಜಿಟಲ್ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಅಳೆಯುವ ಯಂತ್ರದ ಸಹಾಯದಿಂದ ನೀವು ಪ್ರತಿ ವಾರ ನಿಮ್ಮ ಪೋಷಕರ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಬಹುದು. ನಿಮ್ಮ ಪೋಷಕರು ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದರೆ, ನೀವು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ತಪಾಸಣೆಗೆ ಒಳಗಾಗಬೇಕು.

ಗಂಟಲು ಅಥವಾ ದವಡೆ ನೋವು: ಗಂಟಲು ಅಥವಾ ದವಡೆ ನೋವು ಹೃದಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿಲ್ಲ.ಆದ್ರೆ ಇದು ಸ್ನಾಯು ಸಮಸ್ಯೆ, ಶೀತ ಅಥವಾ ಸೈನಸ್ ಸಮಸ್ಯೆಯಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚು, ಆದರೆ ನಿಮ್ಮ ಎದೆಯ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ನೋವು ಅಥವಾ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ಅದು ನಿಮ್ಮ ಗಂಟಲಿನಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ ಅದು ಹೃದಯಾಘಾತದ ಸಂಕೇತವಾಗಿರಬಹುದು.

error: Content is protected !!
Scroll to Top
%d bloggers like this: