ಮದ್ಯದ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ಸಂಗತಿ ತೆರೆದಿಟ್ಟ ಅಧ್ಯಯನ : ಪುರುಷರಿಗಿಂತ ಮಹಿಳೆಯರೇ ಇಲ್ಲೂ ‘ಸ್ಟ್ರಾಂಗ್ !’

ಮತ್ತೆ ಮತ್ತಿನ ವಿಷಯ. ಮಧ್ಯಮ ವಯಸ್ಸಿನವರಿಗೆ ಗುಡ್ ನ್ಯೂಸ್ ; ಯುವಕರೇ – ಸಾರೀ ಫ್ರೆಂಡ್ಸ್, ಬ್ಯಾಡ್ ನ್ಯೂಸ್ ಗೆ ತಯಾರಾಗಿ !

ವೈದ್ಯಕೀಯ ಜರ್ನಲ್ ದಿ ಲ್ಯಾನ್ಸೆಟ್ ಕುಡಿತದ ಬಗ್ಗೆ ಹೊಸ ಜಾಗತಿಕ ಅಧ್ಯಯನ ನಡೆಸಿದ್ದು, ಅದು ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಹೊರಗೆಡಹಿದೆ.
ಮುಖ್ಯಾಂಶಗಳು:
1) ಮದ್ಯದ ಸೇವನೆಯ ಕೆಪಾಸಿಟಿಯ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ ಮಹಿಳೆಯರು ಪುರುಷರಿಗಿಂತ ಜಾಸ್ತಿ ಸ್ಟಾಮಿನಾ ಉಳ್ಳವರು
2) ಹುಡುಗರು, ಅಂದರೆ 15-39 ವರ್ಷದೊಳಗಿನ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ಮದ್ಯ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಒಳ್ಳೆಯದಲ್ಲ
3) ಮಧ್ಯವಯಸ್ಕರು, ಅಂದರೆ 40-64 ವರ್ಷದೊಳಗಿನ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿ ಸೇವಿಸಿದಾಗ ಅದು ಮದ್ದಾಗಿ ಪರಿಣಮಿಸಿ, ಒಳ್ಳೆಯ ಆರೋಗ್ಯ ನೀಡಬಲ್ಲದು ( ಆದರೆ….!!)

ಈಗ ನಡೆದ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ ಮದ್ಯಪಾನ ಮಾಡುವ 40 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನ ಯುವಕರು ಹೆಚ್ಚು ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ತಿಳಿದು ಬಂದಿದೆ. 15-39 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ಯುವಕರು ಆಲ್ಕೊಹಾಲ್ಯುಕ್ತ ಪಾನೀಯಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸಿದಾಗ, ಅವರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಉಂಟಾಗಬಹುದು. ಅಲ್ಲದೆ ಚಿಕ್ಕವರಿಗೆ, ಅಂದರೆ 15-39 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ಯುವಕರಿಗೆ ಆಲ್ಕೋಹಾಲ್ ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಕೊಡೋದಿಲ್ಲ ಎಂದು ವರದಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಯಾವ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಆಲ್ಕೋಹಾಲ್ ಕುಡಿಯಬೇಕು?

ಲ್ಯಾನ್ಸೆಟ್ ಅಧ್ಯಯನವು ಯಾವ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಆಲ್ಕೋಹಾಲ್ ಕುಡಿಯಬೇಕು? ಕೂಡಾ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದೆ.
(1 ಸ್ಟ್ಯಾಂಡರ್ಡ್ ಪಾನೀಯ = 10 ಗ್ರಾಂ ಶುದ್ಧ ಆಲ್ಕೋಹಾಲ್ = 12.65 ಮಿಲಿ ಲೀಟರ್ = 25.31 ಮಿಲಿ ಲೀಟರ್ ನಷ್ಟು ವೈನ್ ಶಾಪ್ ಗಳಲ್ಲಿ ದೊರೆಯುವ ವಿಸ್ಕಿ. ಅಂದರೆ ಒಂದು ಮಿನಿ ಪೆಗ್ ಗಿಂತಲೂ ಕಮ್ಮಿ. ( ಒಂದು ಕ್ವಾರ್ಟರ್ ವಿಸ್ಕಿ/ರಮ್/ಬ್ರಾಂದಿಯನ್ನು 6 ಜನ ಸಮಾನವಾಗಿ ಹಂಚಿಕೊಂಡು ಕುಡಿದರೆ ಒಬ್ಬೊಬ್ಬರಿಗೆ ಎಷ್ಟು ಬರುತ್ತೋ ಅಷ್ಟು.!)

ಆ ಜರ್ನಲ್ ಪ್ರಕಾರ, ಮೇಲೆ ತಿಳಿಸಲಾದ ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನ ವಯಸ್ಸಿನ ಜನರಿಗೆ ದಿನಕ್ಕೆ 0.136 ಸ್ಟ್ಯಾಂಡರ್ಡ್ ಪಾನೀಯಗಳು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಲಾದ ಆಲ್ಕೋಹಾಲ್ ಆಗಿದೆ. (ಅಂದರೆ ಒಂದು ಮಿನಿ ಪೆಗ್ ನ 13.6 % ನಷ್ಟು ಮಾತ್ರ ಕುಡಿಯಬಹುದು) ಒಟ್ಟಾರೆ ಹೇಳುವುದಿದ್ದರೆ, ಬರೇ ಮದ್ಯದ ವಾಸನೆ ಬಾಯಿಲಿ ಬರಿಸುವಷ್ಟು (!!!) ಮದ್ಯವನ್ನು ಮಾತ್ರ ನಮ್ಮ ಯುವಕರು ಕುಡಿಯಬಹುದು ! ಇದು ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಸಮಸ್ಯೆ ಇಲ್ಲದೆ. ಇದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕುಡಿದರೆ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ತೊಂದರೆ.

40 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟ ವಯಸ್ಸಿನವರಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ, ಯಾವುದೇ ಆಧಾರವಾಗಿರುವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಲ್ಲದ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಮಧ್ಯಮ ಕುಡಿಯುವಿಕೆಯಿಂದ ಪ್ರಯೋಜನ ಪಡೆಯಬಹುದು ಎಂದು ಸಲಹೆ ನೀಡಲಾಯಿತು.
40-64 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ಸುರಕ್ಷಿತ ಆಲ್ಕೊಹಾಲ್ ಸೇವನೆಯ ಮಟ್ಟವು ಪುರುಷರಿಗೆ 0.527 ಪಾನೀಯಗಳಿಂದ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ದಿನಕ್ಕೆ 0.562 ಪ್ರಮಾಣಿತ ಪಾನೀಯಗಳವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ. ಅಂದರೆ (0.5 ಸ್ಟ್ಯಾಂಡರ್ಡ್ ಪಾನೀಯ = ಅಂದರೆ ಹೆಚ್ಚು ಕಮ್ಮಿ ಅರ್ಧ ಮಿನಿ ಪೆಗ್. ( ಒಂದು ಕ್ವಾರ್ಟರ್ ವಿಸ್ಕಿ/ರಮ್/ಬ್ರಾಂದಿಯನ್ನು 12 ಜನ ಸಮಾನವಾಗಿ ಹಂಚಿಕೊಂಡು ಕುಡಿದರೆ ಒಬ್ಬೊಬ್ಬರಿಗೆ ಎಷ್ಟು ಬರುತ್ತೋ ಅಷ್ಟು !) ಇಲ್ಲಿ ಗಮನಿಸಿ : ಪುರುಷರಿಗೆ 0.527 ಸ್ಟ್ಯಾಂಡರ್ಡ್ ಪಾನೀಯ ಶಿಫಾರಸ್ಸು ಮಾಡಿದ್ರೆ, ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ದಿನಕ್ಕೆ 0.562, ಅಂದರೆ ಪುರುಷರಿಗಿಂತ ಅಧಿಕ !)

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಹೃದಯರಕ್ತನಾಳದ ಕಾಯಿಲೆ, ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ಮತ್ತು ಮಧುಮೇಹದ ಅಪಾಯವನ್ನು ಆಲ್ಕೋಹಾಲ್ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವುದರಿಂದ ಈ ಶ್ರೇಣಿಯನ್ನು ಸುಮಾರು ಎರಡು ಗುಣಮಟ್ಟದ ಪಾನೀಯಗಳಿಗೆ ಅಂದರೆ ಪುರುಷರಿಗೆ ದಿನಕ್ಕೆ 1.69 ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ 1.82 ಪ್ರಮಾಣಿತ ಪಾನೀಯಗಳಿಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಬಹುದು. ( ಹೆಚ್ಚು ಅಂದರೆ 1 ಪೆಗ್ = 60 ಮಿಲಿ ಲೀಟರ್ ಗಿಂತ ಸ್ವಲ್ಪ ಕಮ್ಮಿ ಕುಡಿಯಬಹುದು!) ಈ ವರ್ಗದ ಪ್ರಾಯದ ಮಧ್ಯವಯಸ್ಕರು ಮದ್ಯದ ಅಮಲನ್ನು ಒಂದಷ್ಟು ಅನುಭವಿಸಬಹುದು, ಕಾರಣ ಒಂದು ಲಾರ್ಜ್ ನಷ್ಟು ಮದ್ಯವನ್ನು ಅವರು ಕುಡಿಯಬಹುದ್ದಾದ್ದರಿಂದ.

ಅದೇ 64 ಮೇಲ್ಪಟ್ಟ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು 60 ಮಿಲಿ ಲೀಟರ್ ಜತೆಗೆ ಇನ್ನೊಂದು 30 ಮಿಲಿ ಏರಿಸಿದರೂ ಚಿಂತೆಯಿಲ್ಲ.

ಲಾನ್ಸೆಟ್ ನೀಡಿದ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, 2020 ರಲ್ಲಿ 1.78 ದಶಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಸಾವುಗಳಿಗೆ ಆಲ್ಕೋಹಾಲ್ ಮಾತ್ರ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಇದು 15-49 ವಯೋಮಾನದವರಲ್ಲಿ ಮರಣಕ್ಕೆ ಇರುವ ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಜಾಗತಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ನಷ್ಟವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಈ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ವಯಸ್ಸಿನ ಜನಸಂಖ್ಯಾಶಾಸ್ತ್ರಕ್ಕೆ ಬಲವಾದ ಮದ್ಯ- ಮಧ್ಯಸ್ಥಿಕೆಗಳು ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ಜರ್ನಲ್ ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿದೆ.

ಈ ಒಟ್ಟು ಅಧ್ಯಯನವು 204 ದೇಶಗಳಿಂದ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ ಆಲ್ಕೋಹಾಲ್ ಸೇವನೆಯ ಡೇಟಾವನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ. 15-95 ವರ್ಷಗಳ ನಡುವಿನ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು, ಪುರುಷರು ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರು, ಐದು ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ಗುಂಪುಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಲಾಗಿದೆ. 2020 ರಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ 1.34 ಶತಕೋಟಿ ಜನರು ಹಾನಿಕಾರಕ ಪ್ರಮಾಣದ ಮದ್ಯವನ್ನು ಸೇವಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧನೆಯು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗೆ https://www.thelancet.com/gbd ಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿ.

Leave A Reply