30 ನಿಮಿಷಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಹೊತ್ತು ಒಂದೇ ಕಡೆ ಕೂರೋ ಅಭ್ಯಾಸ ಇದ್ಯಾ?, ಹಾಗಿದ್ರೆ ಸ್ಥೂಲಕಾಯಕ್ಕೆ ಸ್ಟೂಲ್ ಹಾಕಿ ಕೊಟ್ಟ ಹಾಗೆ !

ನಿಮಗೆ ಒಂದೇ ಕಡೆ 30 ನಿಮಿಷಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಸಮಯ ಗೂಟ ಬಡಿದುಕೊಂಡು ಕೂರೋ ಅಭ್ಯಾಸ ಇದೆಯಾ ? ಹಾಗಿದ್ದರೆ ನೆನಪಿರಲಿ : ನೀವು ಸ್ತೂಲಕಾಯಕ್ಕೆ ಮೆತ್ತಗಿನ ಸ್ಟೂಲ್ ಹಾಕಿ ಕೊಟ್ಟ ಹಾಗೇ ಸರಿ. ಬೊಜ್ಜು ನಿಮ್ಮ ಪಕ್ಕ ಸರಿದು ಸೊಂಟದಿಂದ ಶುರುಮಾಡಿ ದೇಹವಿಡಿ ವ್ಯಾಪಿಸುವುದು ಖಚಿತ, ಹಾಗಂತ ಅಧ್ಯಯನ ಹೇಳುತ್ತಿದೆ.


Ad Widget

ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಹೊಸ ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬೊಜ್ಜು ಸ್ಥೂಲಕಾಯದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವವರ ಸಂಖ್ಯೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ ಎಂಬ ಆಘಾತಕಾರಿ ಮಾಹಿತಿ ವರದಿಯಾಗಿದೆ. ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್ಒ) ಸಹಯೋಗದೊಂದಿಗೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿರುವ ಒಕ್ಕೂಟದ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ಅಂಕಿಅಂಶವು ಈ ಪ್ರದೇಶದ ಅರ್ಧಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಥೂಲಕಾಯದ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಮತ್ತು ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಎಲ್ಲಾ ಸ್ಥೂಲಕಾಯದ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ 10 ರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರನ್ನು ಕಾಡುತ್ತದೆಯಂತೆ.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬೊಜ್ಜು ಸ್ಥೂಲಕಾಯದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ವಯಸ್ಕರ ಸಂಖ್ಯೆ 1.38 ಬಿಲಿಯನ್ ಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚಿದ್ದು, 2012 ರಲ್ಲಿ ಕೇವಲ 25.2 ಮಿಲಿಯನ್ ನಿಂದ 2016 ರಲ್ಲಿ 34.3 ಮಿಲಿಯನ್ ಗೆ ಏರಿದೆ ಎಂದು ವಿಶ್ವ ಸಂಸ್ಥೆ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.


Ad Widget

2012ರಲ್ಲಿ ಶೇ.3.1ರಷ್ಟಿದ್ದ ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆ 2016ರಲ್ಲಿ ಶೇ.3.9ಕ್ಕೆ ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ. ಈ ವರ್ಷದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ವಿಶ್ವ ಸ್ಥೂಲಕಾಯ ಒಕ್ಕೂಟವು 2030 ರ ವೇಳೆಗೆ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ 27 ದಶಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಮಕ್ಕಳು ಸ್ಥೂಲಕಾಯದಿಂದ ಬಳಲುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.


Ad Widget

ಈ ಸ್ಥೂಲಕಾಯವು ಹೇಗೆ ಒಂದು ಸಮಸ್ಯೆಯಾಗಿ ಮಾರ್ಪಡಲು ಕಾರಣವೇನು? ಮಾನವನ ಬದಲಾದ ಕೆಟ್ಟ ಜೀವನಶೈಲಿ ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣ ಎಂದು ತಜ್ಞರೋರ್ವರ ಅಭಿಪ್ರಾಯ. ಇಂದು ನಮ್ಮ ಜೀವನಶೈಲಿ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ನಮ್ಮ ಆಹಾರ ಪದ್ಧತಿಯನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿದೆ. ಆರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರವನ್ನು ತಿನ್ನುವುದನ್ನು ಮರೆತಿದ್ದೇವೆ. ಈಗ ನಾವು ಹೊರಗೆ ಸಹ ಹೋಗುವುದಿಲ್ಲ, ನಾವು ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಆಹಾರವನ್ನು ಆರ್ಡರ್ ಮಾಡುತ್ತೇವೆ. ನಾವು ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಕುಳಿತು ಮಾತ್ರ ತಿನ್ನುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಸ್ಥೂಲಕಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಇದಕ್ಕಿಂತ ದೊಡ್ಡ ಕಾರಣ ಇನ್ನೊಂದಿಲ್ಲ. ಇಂದು ನಾವು ಸುಮಾರು ನಾಲ್ಕು ದಶಕಗಳ ಹಿಂದೆ ಅಮೇರಿಕಾ ಹೇಗಿತ್ತೋ ಅದೇ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಇದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಫರಿದಾಬಾದ್ನ ಫೋರ್ಟಿಸ್ ಎಸ್ಕಾರ್ಟ್ಸ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಮಹಾನಿರ್ದೇಶಕ ಡಾ.ಬ್ರಹ್ಮ್ ದತ್ ಪಾಠಕ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವು ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯ ಶೇಕಡಾ 8 ರಷ್ಟು ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ತರುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ ನೀವು ಮೊಬೈಲ್ ಫೋನ್ ಬಳಸಲು ಸಹ ಚಲಿಸಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ, ಜನರು ಹಾಸಿಗೆಯಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಲ್ಯಾಪ್ಟಾಪ್ಗಳ ಮೂಲಕ ಮನೆಯಿಂದ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು ಗಂಟೆಗಟ್ಟಲೆ ಈ ರೀತಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಎದ್ದೇಳುವುದಿಲ್ಲ. ಈ ಎಲ್ಲಾ ಕಾರಣಗಳು ಇಂದಿನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿವೆ. ವರ್ಕ್ ಫ್ರಮ್ ಹೋಮ್ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯು ಸ್ಥೂಲಕಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ
ವರ್ಕ್ ಫ್ರಮ್ ಹೋಮ್ ಕಲ್ಚರ್ ಬೊಜ್ಜು ಹೆಚ್ಚಿಸುವಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿದೆ.

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಬಗೆ ಹೇಗೆ? ನಾವು ಏನು ತಿನ್ನುತ್ತೇವೆ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ವಿಶೇಷ ಗಮನ ಹರಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಆಹಾರದ ಗುಣಮಟ್ಟ ಮತ್ತು ಪ್ರಮಾಣದ ಬಗ್ಗೆ ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸಬೇಕು. ನಾವು ಎಷ್ಟು ಕ್ಯಾಲೋರಿಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಕ್ಯಾಲೊರಿಗಳನ್ನು ದಹಿಸಲು ನಮಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆಯೇ ಎಂದು ನಮ್ಮನ್ನು ನಾವು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬೇಕು. ಕ್ಯಾಲೋರಿಗಳ ಸೇವನೆ ಮತ್ತು ಉತ್ಪಾದನೆಯ ನಡುವೆ ಸಮತೋಲನವಿರಬೇಕು. ನೀವು ಒಂದು ಗಂಟೆ ವ್ಯಾಯಾಮ ಮಾಡಿದರೆ, ಅದಕ್ಕೆ ತಕ್ಕಂತೆ ತಿನ್ನಿ.
ಓರ್ವ ಮನುಷ್ಯ 30 ನಿಮಿಷಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಒಂದೇ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಕುಳಿತುಕೊಂಡರೆ, ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ಎದ್ದು ಐದರಿಂದ ಹತ್ತು ನಿಮಿಷಗಳ ಕಾಲ ನಡೆಯಿರಿ. ಇದು ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಒಳ್ಳೆಯದು ಎಂದು ಅವರ ಅಭಿಪ್ರಾಯ.

error: Content is protected !!
Scroll to Top
%d bloggers like this: