ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ರಾಜಕೀಯ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು !! | ಮುಂದೇನಾಗಬಹುದು?? ಇಲ್ಲಿದೆ ನೋಡಿ ಫುಲ್ ಡಿಟೇಲ್ಸ್

ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಸರ್ಕಾರದಲ್ಲಿ ಇದೀಗ ಹಾವು-ಏಣಿ ಆಟ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ. ಶಿವಸೇನೆಯ ಹಿರಿಯ ನಾಯಕ ಏಕನಾಥ್ ಶಿಂಧೆ ಅವರು ಪಕ್ಷದ ನಾಯಕತ್ವದ ವಿರುದ್ಧ ಬಂಡಾಯವೆದ್ದು ಬಿಜೆಪಿಯೊಂದಿಗೆ ಕೈಜೋಡಿಸುವ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸುವುದರೊಂದಿಗೆ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದ ರಾಜಕೀಯ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯು ಅಲ್ಲೋಲಕಲ್ಲೋಲವಾಗಿದೆ. ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಉದ್ಧವ್ ಠಾಕ್ರೆ ಈಗಾಗಲೇ ಸಿಎಂ ಅಧಿಕೃತ ನಿವಾಸವನ್ನು ತೊರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಈ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಸರ್ಕಾರ ರಚನೆಗೆ ಕಸರತ್ತುಗಳು ಈಗಾಗಲೇ ಆರಂಭವಾಗಿದೆ. ರಾಜ್ಯ ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ನಡೆಯಬಹುದಾದ ಸಂಭವನೀಯ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳು ಇಂತಿವೆ ನೋಡಿ:


Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

1.ಪಕ್ಷಾಂತರ ವಿರೋಧಿ ಕಾನೂನಿನ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಬಂಡುಕೋರರನ್ನು ಅನರ್ಹಗೊಳಿಸದಂತೆ ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಶಿಂಧೆ ಶಿಬಿರವು 37 ಸೇನಾ ಶಾಸಕರನ್ನು (ಒಟ್ಟು 2/3 ಭಾಗಗಳು) ಗೆಲ್ಲುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಶಿಂಧೆ ಬಣವು ಈ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಬಂದರೆ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಅಥವಾ ಅದರೊಂದಿಗೆ ವಿಲೀನಗೊಳಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದರೆ, ಆಡಳಿತ ಬದಲಾವಣೆಯಾಗಬಹುದು. ಅವರು ಈಗ ಥಾಣೆ, ರಾಯಗಡ ಮತ್ತು ಮುಂಬೈನ ಹೊರಗಿನ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಂದ 12-13 ಶಾಸಕರ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು ಎಂಬ ಊಹಾಪೋಹ. ಮುಂಬೈನ 13 ಸೇನಾ ಶಾಸಕರ ಬೆಂಬಲ ಅಸಂಭವವಾಗಿದೆ.

2.ಶಿಂಧೆಯವರ ಬಂಡಾಯವು ಬಂಡುಕೋರರ ಪ್ರಮುಖ ಬೇಡಿಕೆಯಾದ MVA ಅನ್ನು ವಿಭಜಿಸಲು ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೊಂದಿಗೆ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ರಚಿಸಲು ಸೇನಾ ನಾಯಕತ್ವವನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಬಹುದು. ಶಿವಸೇನೆಯು ದಶಕಗಳಿಂದ ಪಕ್ಷದ ಚುನಾವಣಾ ತಂತ್ರದ ಮೂಲಾಧಾರವಾದ ಹಿಂದುತ್ವಕ್ಕೆ ಮರಳುವುದನ್ನು ನೋಡಲು ಶಿಂಧೆ ಉತ್ಸುಕರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಕಾಂಗ್ರೆಸ್-ಎನ್‌ಸಿಪಿ ಜೊತೆಗಿನ “ಜಾತ್ಯತೀತ” ಮೈತ್ರಿಯ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಶಿವಸೇನೆಯ ನಿರೀಕ್ಷೆಗಳು ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಮಸುಕಾಗಿದೆ ಎಂದು ಶಿಂಧೆ ಶಿಬಿರವು ನಂಬುತ್ತದೆ. ಪುನಃಸ್ಥಾಪನೆ ಸೂತ್ರವು ಬಿಜೆಪಿಯಿಂದ ಸಿಎಂ ಮತ್ತು ಉಪಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ (ಮೇಲಾಗಿ ಶಿಂಧೆ) ಶಿವಸೇನೆಯಿಂದ 10-12 ಸೇನಾ ಮಂತ್ರಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ. ಉದ್ಧವ್ ಠಾಕ್ರೆ ಸಿಎಂ ಸ್ಥಾನದಿಂದ ಕೆಳಗಿಳಿಯಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

3.ಶಿವಸೇನೆಯ ನಾಯಕತ್ವವು ಶಿಂಧೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಬಂಡುಕೋರರನ್ನು ಸಮಾಧಾನಪಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ಮರಳಿ ಪಟ್ಟು ತರಲು ನಿರ್ವಹಿಸಬಹುದು. ಇದು ಸಂಭವಿಸಿದಲ್ಲಿ, ಶಿಂಧೆ ಅವರು ಸಚಿವರಾಗಿ ಉಳಿಯುತ್ತಾರೆ ಆದರೆ ತಳಮಟ್ಟದ ನಾಯಕರಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ವರ್ಚಸ್ಸು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ. ಸೇನೆಯ ನಾಯಕತ್ವವು ಅವರನ್ನು ಗಾತ್ರಕ್ಕೆ ತಗ್ಗಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಪ್ರಸ್ತುತ ಅಧಿಕಾರದಲ್ಲಿರುವ ಥಾಣೆ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುತ್ತದೆ. ಮಾತೋಶ್ರೀ ಅವರ ವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಮರಳಿ ಪಡೆಯಲು ಶಿಂಧೆ ವರ್ಷಗಳೇ ಹಿಡಿಯಬಹುದು. ಇತರ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳು ದೂರದಿದ್ದರೂ, ಶಿವಸೇನೆಗೆ ಮರಳಿದರೆ ಶಿಂಧೆ ಮೇಲುಗೈ ಸಾಧಿಸಬಹುದು. ಕ್ವಿಡ್ ಪ್ರೊ ಕ್ವೊದಲ್ಲಿ, ಠಾಕ್ರೆ ಅವರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ನೆಲವನ್ನು ಬಿಟ್ಟುಕೊಡಬಹುದು.

4.ಶಿಂಧೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಪಾಳೆಯವು ಹಿಂದೆ ಸರಿಯಲು ನಿರಾಕರಿಸಿದರೆ, ಅವರು ಮುಂಗಾರು ಅಧಿವೇಶನದವರೆಗೆ ಸಮಯವನ್ನು ಬಿಡಬಹುದು. RS ಚುನಾವಣೆಗಳು ಮತ್ತು MLC ಚುನಾವಣೆಗಳಲ್ಲಿ MVA ಯ ಸೋಲುಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸಿದರೆ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಮತ್ತು ಸಣ್ಣ ಪಕ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿರುವ ಮನಸ್ಥಿತಿಯು ಒಕ್ಕೂಟಕ್ಕೆ ಅನುಕೂಲಕರವಾಗಿಲ್ಲ. ಶಿಂಧೆ ಪಾಳೆಯದ ಶಾಸಕರು ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಬಹುದು. 2019 ರಲ್ಲಿ ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಪಿಯ ಆಪರೇಷನ್ ಕಮಲದಂತೆ ಈ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಾಸ ಮತವು ಮಾಪಕಗಳನ್ನು ತುದಿಗೆ ತರಬಹುದು. ಶಿವಸೇನೆ ತೊರೆದ ಶಾಸಕರು ಬಿಜೆಪಿ ಟಿಕೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಉಪಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ಪರ್ಧಿಸಬಹುದು. ಗೆದ್ದರೆ ಬಿಜೆಪಿ ಸರ್ಕಾರ ರಚಿಸುತ್ತದೆ. ಪರ್ಯಾಯವಾಗಿ, MVA ಸರ್ಕಾರವು ವಿಶ್ವಾಸ ಮತವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡರೆ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ವಿಸರ್ಜಿಸಿದರೆ, ಕೇಂದ್ರವು ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ಆಳ್ವಿಕೆಯನ್ನು ವಿಧಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರವು ಮಧ್ಯಂತರ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಮುಂದಾಗಬಹುದು.

5.ಭಿನ್ನಮತೀಯ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಿಗಾಗಿ ಶಿಂಧೆ ಅವರನ್ನು ಉಚ್ಚಾಟಿಸಿದ ನಂತರ ಸೇನೆಯು MVA ಯ ಭಾಗವಾಗಿ ಮುಂದುವರಿಯಬಹುದು. ಬಂಡಾಯಕ್ಕೆ ಅವರೊಬ್ಬರೇ ಹಣ ಕೊಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿದ ಎಲ್ಲಾ ಶಾಸಕರು ಪಕ್ಷದಲ್ಲಿಯೇ ಇರುವುದನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಶಿವಸೇನೆ ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಶಿಂಧೆ ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಥಾಣೆಯಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಟರ್ಫ್ ಅನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಬಿಜೆಪಿಗೆ ಸೇರಬಹುದು, ಇನ್ನೂ ಕೆಲವು ಸೇನಾ ಅನುಭವಿಗಳನ್ನು ತನ್ನ ಕಡೆಗೆ ಸೆಳೆಯಬಹುದು ಮತ್ತು 2024 ರಲ್ಲಿ ಮುಂದಿನ ವಿಧಾನಸಭೆ ಮತ್ತು ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಸಜ್ಜಾಗಬಹುದು.

Leave a Reply

error: Content is protected !!
Scroll to Top
%d bloggers like this: