ದೀಪಾವಳಿಯ ಪಟಾಕಿಗಳ ಕಾರಣದಿಂದಲ್ಲ ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯ !!| IIT ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳ ಸಂಶೋಧನೆಯಿಂದ ಬಹಿರಂಗ

ದೀಪಾವಳಿಯ ಪಟಾಕಿಗಳಿಂದ ರಾಷ್ಟ್ರರಾಜಧಾನಿಯಲ್ಲಿ ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಇಷ್ಟು ದಿನ ಪಟಾಕಿ ನಿಷೇಧಕ್ಕೆ ಒತ್ತಾಯ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಸೋ ಕಾಲ್ಡ್ ‘ಪರಿಸರ ಪ್ರೇಮಿ’ಗಳ ಬಾಯಿಮುಚ್ಚಿಸುವಂತಹ ವರದಿಯೊಂದು ಹೊರಬಿದ್ದಿದೆ. ಬಾಲಿವುಡ್ ಕೂಡ ಹಿಂದೂ ಹಬ್ಬದ ಕುರಿತು ಗೂಬೆ ಕೂರಿಸಿತ್ತು. ಆದರೆ ಇದೆಲ್ಲ ಈಗ ಸುಳ್ಳು ಎಂದು ಪ್ರೂವ್ ಆಗಿದೆ.

ಹೌದು. ದೀಪಾವಳಿಯ ನಂತರದ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರ ರಾಜಧಾನಿಯಲ್ಲಿ ಪಟಾಕಿಗಳಿಗಿಂತ ಜೈವಿಕವಾಗಿ ಸುಡುವ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಗಳು ಕಳಪೆ ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತವೆ ಎಂದು ದೆಹಲಿಯ ಇಂಡಿಯನ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ (ಐಐಟಿ) ನಡೆಸಿದ ಅಧ್ಯಯನವು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ.


Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

ಐಐಟಿ-ದೆಹಲಿ ಸಂಶೋಧಕರು ನೇತೃತ್ವದ ಐಐಟಿ-ದೆಹಲಿ ಸಂಶೋಧಕರ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ, “ದೀಪಾವಳಿ ಪಟಾಕಿಗಳ ಮೊದಲು ಮತ್ತು ನಂತರ ಹೊಸ ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಸುತ್ತುವರಿದ PM2.5 ರ ರಾಸಾಯನಿಕ ವಿಶೇಷತೆ ಮತ್ತು ಮೂಲ ಹಂಚಿಕೆ” ಎಂಬ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯ ಅಧ್ಯಯನವು ಮೊದಲು ರಾಜಧಾನಿಯಲ್ಲಿ ಸುತ್ತುವರಿದ ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಮಾಲಿನ್ಯದ ಮೂಲಗಳ ಮೇಲೆ ಬೆಳಕು ಚೆಲ್ಲಿದೆ.

ಈ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ, ದೀಪಾವಳಿಯ ನಂತರದ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಬಯೋಮಾಸ್ ದಹನ-ಸಂಬಂಧಿತ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಗಳು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಏರುತ್ತವೆ ಎಂದು ತಂಡವು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. ದೀಪಾವಳಿ ಪೂರ್ವದ ಸಾಂದ್ರತೆಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಸರಾಸರಿ ಮಟ್ಟಗಳು ಸುಮಾರು ಎರಡು ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತವೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ಸಾವಯವ PM2.5 ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಮೂಲ ಹಂಚಿಕೆ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಗಮನಾರ್ಹ ಏರಿಕೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ. ದೀಪಾವಳಿಯ ನಂತರದ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಮತ್ತು ಮಾಧ್ಯಮಿಕ ಸಾವಯವ ಮಾಲಿನ್ಯಕಾರಕಗಳು, ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಸಾವಯವ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಗಳ ಹೆಚ್ಚಳದಲ್ಲಿ ಜೀವರಾಶಿ ದಹನ-ಸಂಬಂಧಿತ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯ ಪಾತ್ರವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ತಂಡದ ಸಂಶೋಧಕರೊಬ್ಬರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಜೈವಿಕ ವಸ್ತುಗಳ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯಲ್ಲಿ PM 2.5 ಮಟ್ಟಗಳಲ್ಲಿ ಲೋಹದ ಅಂಶವು ಶೇಕಡಾ 1,100 ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಾವು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ. ಆದರೆ ದೀಪಾವಳಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಪಟಾಕಿಗಳು ಮಾತ್ರ ಲೋಹದ PM2.5 ರ ಶೇಕಡಾ 95 ರಷ್ಟನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪಟಾಕಿಗಳ ಪರಿಣಾಮವು ಸುಮಾರು 12 ಗಂಟೆಗಳ ನಂತರ ಕುಸಿಯುತ್ತದೆ ಅವರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

“ವಾಯುಮಂಡಲದ ಮಾಲಿನ್ಯ ಸಂಶೋಧನೆ” ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಸಂಶೋಧನಾ ಅಧ್ಯಯನವು ಸವಾಲನ್ನು ಎದುರಿಸಲು PM2.5 ನ ಹೆಚ್ಚು ಸಮಯ-ಪರಿಹರಿಸಲಾದ ಧಾತುರೂಪದ ಮತ್ತು ಸಾವಯವ ಭಿನ್ನರಾಶಿಗಳಿಗೆ ಮೂಲ-ಹಂಚಿಕೆ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಿದೆ.

“ಚಳಿಗಾಲದಲ್ಲಿ ಕೋಲು ಸುಡುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿದ ಶಾಖದ ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳೆರಡೂ ಜೀವರಾಶಿ-ಸುಡುವ ಚಟುವಟಿಕೆಗೆ ಚಾಲನೆ ನೀಡುತ್ತವೆ. ಪಟಾಕಿಗಳಿಗಿಂತ ಜೀವರಾಶಿ-ಸುಡುವ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಗಳು ದೀಪಾವಳಿಯ ನಂತರದ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಕಳಪೆ ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನವು ತೀರ್ಮಾನಿಸಿದೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಈ ಅಧ್ಯಯನದ ಫಲಿತಾಂಶವು ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಚರ್ಚೆಯ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಒಳನೋಟಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ದೀಪಾವಳಿಯ ನಂತರ ದೆಹಲಿಯ ರಾಜಧಾನಿಯಲ್ಲಿ ತೀವ್ರ ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯದ ಘಟನೆಗಳನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು ಬದ್ಧವಾಗಿರುವ ವಾಯು ಗುಣಮಟ್ಟದ ತಜ್ಞರು ಮತ್ತು ನೀತಿ ನಿರೂಪಕರ ನಡುವಿನ ಕಾಳಜಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

Leave a Reply

error: Content is protected !!
Scroll to Top
%d bloggers like this: