ನಾವು ಹೊಟ್ಟೆ ಹುಣ್ಣಾಗುವಷ್ಟು ನಕ್ಕಾಗ ಅಥವಾ ತುಂಬಾ ಖುಷಿಯಾಗಿದ್ದಾಗ ಕಣ್ಣೀರು ಬರುವುದೇಕೆ !?? | ಈ ಆನಂದಭಾಷ್ಪದ ಹಿಂದೆಯೂ ಇದೆಯಂತೆ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಕಾರಣ !!

ನಾವು ತುಂಬಾ ಸಂತೋಷವಾಗಿದ್ದಾಗ ಮತ್ತು ಹೊಟ್ಟೆ ಹುಣ್ಣಾಗುವಷ್ಟು ನಕ್ಕ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಕಣ್ಣಿನಿಂದ ನೀರು ಬರುತ್ತದೆ. ಇದನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಆನಂದಭಾಷ್ಪ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಖುಷಿಯಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಕಣ್ಣಿನಿಂದ ನೀರು ಏಕೆ ಬರುತ್ತದೆ?? ಇದರ ಹಿಂದೆ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಕಾರಣವಿದೆ.

ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ನಗುವಾಗ ಕಣ್ಣೀರು ಬರಲು 2 ಕಾರಣಗಳಿವೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಕಾರಣವೆಂದರೆ ನಾವು ಮುಕ್ತವಾಗಿ ನಗುವಾಗ ನಮ್ಮ ಮುಖದ ಜೀವಕೋಶಗಳು ಅನಿಯಂತ್ರಿತವಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತವೆ. ಇದು ಸಂಭವಿಸಿದಾಗ, ನಮ್ಮ ಲ್ಯಾಕ್ರಿಮಲ್ ಗ್ರಂಥಿಗಳಿಂದ ಮೆದುಳಿನ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕಣ್ಣೀರು ಹೊರಬರುತ್ತದೆ.


Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

ಇದಕ್ಕೆ ಎರಡನೇ ಕಾರಣವೆಂದರೆ ಹೆಚ್ಚು ನಗುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗುತ್ತಾನೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಅತಿಯಾದ ಭಾವನಾತ್ಮಕತೆಯು ಮುಖದ ಜೀವಕೋಶಗಳ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದರಿಂದಾಗಿ ನಮ್ಮ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ನೀರು ಬರುತ್ತದೆ. ಹೀಗೆ ಮಾಡುವುದರಿಂದ ನಮ್ಮ ದೇಹವು ಕಣ್ಣೀರಿನ ಮೂಲಕ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಸಮತೋಲನಗೊಳಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತದೆ.

ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಈ ಸಂಪೂರ್ಣ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಅನೇಕ ಜನರು ಕಡಿಮೆ ಅಳುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಅನೇಕ ಜನರು ಬೇಗನೆ ಭಾವೋದ್ರಿಕ್ತರಾಗುತ್ತಾರೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ಮಹಿಳೆ ಅಥವಾ ಪುರುಷನಾಗಿರುವುದು ಕೂಡ ಈ ಇಡೀ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನುಂಟು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಮಹಿಳೆಯರು ಪುರುಷರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಭಾವನಾತ್ಮಕರು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಇಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರು ನಗುತ್ತಾ ಕಣ್ಣೀರು ಹಾಕುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚು.

ಬಾಲ್ಟಿಮೋರ್‌ನ ಮೇರಿಲ್ಯಾಂಡ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಮನಶ್ಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರ ಪ್ರಕಾರ, ಹೆಚ್ಚು ಕಡಿಮೆ ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿರಲು ಹಾರ್ಮೋನುಗಳು ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವಹಿಸುತ್ತವೆ. ನಿರಂತರ ನಗುವ ಅಥವಾ ಅಳುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಮೆದುಳಿನ ಜೀವಕೋಶಗಳ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಒತ್ತಡವಿದೆ. ಅಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ಕಾರ್ಟಿಸೋಲ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ರಿನಾಲಿನ್ ಎಂಬ ಹಾರ್ಮೋನುಗಳು ದೇಹದಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆಯಾಗುತ್ತವೆ. ನಗುವಾಗ ಅಥವಾ ಅಳುವಾಗ ದೇಹದಲ್ಲಿ ವಿರುದ್ಧವಾದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗೆ ಈ ಹಾರ್ಮೋನುಗಳು ಕಾರಣವಾಗಿವೆ.

Leave a Reply

error: Content is protected !!
Scroll to Top
%d bloggers like this: