ಜಲಿಯನ್ ವಾಲಾಬಾಗ್ ಹತ್ಯಾಕಾಂಡ!!ಲೆಕ್ಕವಿಲ್ಲದಷ್ಟು ಹುತಾತ್ಮರಿಗೆ ಗೌರವ ಸಲ್ಲಿಸುವ ಕಾರ್ಯಕ್ಕಿಳಿದ ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರ | ಗೌರವ ಹೇಗಿರಲಿದೆ?

ಅದು 102 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ನಡೆದುಹೋದ ಭೀಕರ ಮಾರಣಹೋಮ. ಮನುಕುಲದ ಇತಿಹಾಸದ ಅತ್ಯಂತ ನಿರ್ದಯ ಹತ್ಯಾಕಾಂಡ. ಅದೇ ಜಲಿಯನ್ ವಾಲಾಬಾಗ್ ಹತ್ಯಾಕಾಂಡ. ಇಂತಹ ಮತ್ತೊಂದು ನಿರ್ದಯ ಮಾರಣಹೋಮ ದೇಶದ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ದಾಖಲಾಗಿಯೇ ಇಲ್ಲ. ಯಾಕೆಂದರೆ ಅಲ್ಲಿ ಏಪ್ರಿಲ್ 13, 1919 ರಂದು ಹುತಾತ್ಮರಾದವರು ಅದೆಷ್ಟೋ ಮಂದಿ !!

ಆ ಹತ್ಯಾಕಾಂಡದಲ್ಲಿ ಹುತಾತ್ಮರಾದವರಿಗೆ ದೇಶ ಇದೀಗ ಗೌರವ ಸಲ್ಲಿಸುವ ಕಾರ್ಯ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ. ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಇಂದು ಅಮೃತಸರದಲ್ಲಿ ನವೀಕರಿಸಿದ ಜಲಿಯನ್ ವಾಲಾ ಬಾಗ್ ಸ್ಮಾರಕಗಳನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರಕ್ಕೆ ಸಮರ್ಪಿಸಲಿದ್ದಾರೆ. ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ವೀಡಿಯೋ ಕಾನ್ಫರೆನ್ಸ್ ಮೂಲಕ ಈ ಸ್ಮಾರಕಗಳನ್ನ ಉದ್ಘಾಟಿಸಲಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಜಲಿಯನ್ ವಾಲಾ ಬಾಗ್ ಹತ್ಯಾಕಾಂಡದಲ್ಲಿ ಹುತಾತ್ಮರಾದವರ ಸ್ಮಾರಕವಾಗಿದೆ. ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಅವರು ಈ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ಹೊಸ ವಸ್ತು ಸಂಗ್ರಹಾಲಯವನ್ನು ಉದ್ಘಾಟಿಸಲಿದ್ದಾರೆ.

ಮಾಹಿತಿ ಪ್ರಕಾರ, ಜಲಿಯನ್ ವಾಲಾ ಬಾಗ್ ಸ್ಮಾರಕ ಸಂಕೀರ್ಣದಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕು ಗ್ಯಾಲರಿಗಳನ್ನು ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದು ಪಂಜಾಬ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಘಟನೆಗಳನ್ನು ದೃಶ್ಯ ಮಾಧ್ಯಮದ ಮೂಲಕ ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತದೆ. ಹತ್ಯಾಕಾಂಡದ ಭಯಾನಕ ದೃಶ್ಯಗಳನ್ನು ನೋಡಿದ ಜಲಿಯನ್ ವಾಲಾ ಬಾಗ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಶಾಹೀದಿ ಬಾವಿಯನ್ನು ಸೂಪರ್‌ಸ್ಟ್ರಕ್ಚರ್ ಮೂಲಕ ಮರು ನಿರ್ಮಾಣ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

Ad Widget
Ad Widget

Ad Widget

Ad Widget

ಆಧುನಿಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳಾದ ಪ್ರೊಜೆಕ್ಷನ್ ಮ್ಯಾಪಿಂಗ್ ಮತ್ತು 3ಡಿ ಪ್ರಾತಿನಿಧ್ಯದ ಜೊತೆಗೆ ಕಲೆ ಮತ್ತು ಶಿಲ್ಪಕಲೆ ಅಳವಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಏಪ್ರಿಲ್ 13, 1919 ರಂದು ಜಲಿಯನ್ ವಾಲಾ ಬಾಗ್‌ ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಘಟನೆಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲು ಸೌಂಡ್ ಅಂಡ್ ಲೈಟ್ ಶೋ ಅನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ.

ನಾಲ್ಕು ಮ್ಯೂಸಿಯಂ ಗ್ಯಾಲರಿಗಳನ್ನು ಅನಗತ್ಯ ಮತ್ತು ಬಳಕೆಯಾಗದ ಕಟ್ಟಡಗಳ ಮರುಬಳಕೆಯ ವಸ್ತುಗಳ ಮೂಲಕ ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ.

ನವೀಕರಿಸಿದ ಜಲಿಯನ್ ವಾಲಾ ಬಾಗ್ ಕಟ್ಟಡವನ್ನು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಉದ್ಘಾಟನೆ

ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಇಂದು ಅಮೃತಸರದಲ್ಲಿ ನವೀಕರಿಸಿದ ಜಲಿಯನ್ ವಾಲಾ ಬಾಗ್ ಸ್ಮಾರಕ ಕಟ್ಟಡವನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರಕ್ಕೆ ಸಮರ್ಪಿಸಲಿದ್ದಾರೆ. ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ವಿಡಿಯೋ ಕಾನ್ಫರೆನ್ಸಿಂಗ್ ಮೂಲಕ ಈ ಪರಿಷ್ಕೃತ ಕಟ್ಟಡವನ್ನು ಉದ್ಘಾಟಿಸಲಿದ್ದಾರೆ.

ಜಲಿಯನ್ ವಾಲಾಬಾಗ್ ಹತ್ಯಾಕಾಂಡದ ಹುತಾತ್ಮರ ಸ್ಮಾರಕ

102 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಜಲಿಯನ್ ವಾಲಾ ಬಾಗ್‌ನಲ್ಲಿ ಜಮಾಯಿಸಿದ ನಿರಾಯುಧರನ್ನು ಮನಬಂದಂತೆ ಕೊಂದ ನೆನಪಿಗಾಗಿ ಈ ಕಟ್ಟಡದ ನಿರ್ಮಾಣವಾಗಿದೆ. ಬ್ರಿಟಿಷರು ಜಾರಿಗೆ ತಂದಿದ್ದ ರೌಲತ್ ಕಾಯ್ದೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಸಾವಿರಾರು ಭಾರತೀಯರು ಜಲಿಯನ್ ವಾಲಾಬಾಗ್ ನಲ್ಲಿ ಸಮಾವೇಶಗೊಂಡಿದ್ದರು.

ಜನರಲ್ ಡಯರ್ ಜನರ ಮೇಲೆ ಗುಂಡು ಹಾರಿಸಲು ಸೈನ್ಯಕ್ಕೆ ನೀಡಿದ ಆದೇಶ

ಏಪ್ರಿಲ್ 13, 1919 ರಂದು, ಬೈಸಾಕಿಯ ದಿನದಂದು, ಬ್ರಿಗೇಡಿಯರ್-ಜನರಲ್ ರೆಜಿನಾಲ್ಡ್ ಡಯರ್ ತನ್ನ ಸೈನ್ಯವನ್ನು ಜಲಿಯನ್ ವಾಲಾಬಾಗ್‌ಗೆ ಕರೆದೊಯ್ದು ಉದ್ಯಾನದಲ್ಲಿ ಶಾಂತಿಯುತ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದ ಮತ್ತು ನಿರಾಯುಧರಾದ ಜನರ ಮೇಲೆ ಗುಂಡು ಹಾರಿಸಲು ಆದೇಶಿಸಿದನು. ಗುಂಡಿನ ದಾಳಿಯಿಂದ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಅನೇಕ ಜನರು ತೋಟದ ದೊಡ್ಡ ಬಾವಿಗೆ ಹಾರಿದರು. ಆ ಬಾವಿಯೊಳಗೆ ಮುಳುಗಿ ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದರು. ಇದನ್ನು ಈಗ ಶಾಹೀದಿ ಬಾವಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಶಾಹೀದಿ ಬಾವಿಯ ಪುನರ್ ನಿರ್ಮಾಣ

ಶಾಹೀದಿ ಬಾವಿಯನ್ನು ಸೂಪರ್‌ಸ್ಟ್ರಕ್ಚರ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಸರಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಪುನರ್ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಬಾಗ್‌ನ ಹೃದಯ, ಜ್ವಾಲೆಯ ಸ್ಮಾರಕವನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಪುನರ್ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ನೀರಿನ ದೇಹವು ಲಿಲ್ಲಿ ಕೊಳವಾಗಿ ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಂಡಿದೆ. ಉತ್ತಮ ಸಂಚಾರಕ್ಕಾಗಿ ವಿಶಾಲವಾದ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ಉದ್ಯಾನದ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಆಡಿಯೋ ನೋಟ್‌ಗಳನ್ನು ಸಹ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಸಂಕೀರ್ಣದ ಪ್ರಮುಖ ಸ್ಥಳಗಳು ಸಹ ಪ್ರಕಾಶಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ. ಆದರೆ ಹೊಸ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ‘ಸಾಲ್ವೇಶನ್ ಗ್ರೌಂಡ್’ ಮತ್ತು ಅಮರ್ ಜ್ಯೋತಿ (ಅಮರ ಜ್ವಾಲೆ) ವಸತಿಗಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ.

ನಾಲ್ಕು ಮ್ಯೂಸಿಯಂ ಗ್ಯಾಲರಿಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಾಣ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ

ಅನಗತ್ಯ ಮತ್ತು ಬಳಕೆಯಾಗದ ಕಟ್ಟಡಗಳ ಹೊಂದಾಣಿಕೆಯ ಮರುಬಳಕೆಯ ಮೂಲಕ ನಾಲ್ಕು ಮ್ಯೂಸಿಯಂ ಗ್ಯಾಲರಿಗಳನ್ನು ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ. ಗ್ಯಾಲರಿಗಳು ಆ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಪಂಜಾಬ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಘಟನೆಗಳ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತವೆ. ಪ್ರೊಜೆಕ್ಷನ್ ಮ್ಯಾಪಿಂಗ್ ಮತ್ತು 3D ಪ್ರಾತಿನಿಧ್ಯ ಸೇರಿದಂತೆ ಆಡಿಯೋ-ದೃಶ್ಯ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಸಮ್ಮಿಲನ, ಜೊತೆಗೆ ಕಲೆ ಮತ್ತು ಶಿಲ್ಪಕಲೆ ಸ್ಥಾಪನೆಗಳಾಗಿವೆ.

ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಇಂದು ಇ-ಲಾಂಚ್ ಮೂಲಕ ಸಂಕೀರ್ಣದ ಉದ್ಘಾಟನೆ

ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ಇಂದು ಸಂಜೆ 6:25ಕ್ಕೆ ನವೀಕರಿಸಿದ ಸಂಕೀರ್ಣವನ್ನು ಉದ್ಘಾಟಿಸಲಿದ್ದು, ಸಮಾರಂಭವನ್ನು ಬಿಜೆಪಿಯ ಹಲವಾರು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮಗಳಲ್ಲಿ ನೇರ ಪ್ರಸಾರ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕೇಂದ್ರ ಸಂಸ್ಕೃತಿ ಮತ್ತು ವಸತಿ ಮತ್ತು ನಗರ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಮಂತ್ರಿಗಳು, ಸಂಸ್ಕೃತಿ ರಾಜ್ಯ ಸಚಿವರು, ರಾಜ್ಯಪಾಲರು ಮತ್ತು ಪಂಜಾಬ್‌ನ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಇ-ಲಾಂಚ್‌ನಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಲಿದ್ದಾರೆ.

ಇಂತಹ ಸ್ಮಾರಕಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿ ಜಲಿಯನ್ ವಾಲಾಬಾಗ್ ಹತ್ಯಾಕಾಂಡದಲ್ಲಿ ಹುತಾತ್ಮರಾದವರಿಗೆ ಹೃದಯ ತುಂಬಿ ಶ್ರದ್ಧಾಂಜಲಿ ಕೋರುತ್ತಿದೆ ಭಾರತ. ಈ ಸ್ಮಾರಕಗಳು ಮುಂದೆ ಒಂದು ಜನಪ್ರಿಯ ಪ್ರವಾಸಿ ತಾಣವಾಗುವುದರಲ್ಲಿ ಸಂಶಯವೇ ಇಲ್ಲ.

Leave a Reply

error: Content is protected !!
Scroll to Top
%d bloggers like this: