ಇನ್ಮುಂದೆ ಸ್ಪೀಡ್ ಆಗಿ ಗಾಡಿ ಓಡಿಸೋರನ್ನು ರಸ್ತೆ ಬದಿಯ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಿಕ್ ಕಂಬಗಳೇ ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚಿ ಪೊಲೀಸರಿಗೆ ತಿಳಿಸಲಿವೆ | ಓವರ್ ಸ್ಪೀಡ್ ರೈಡರ್ ಗೆ ಇನ್ನು ಕಷ್ಟ ಕಷ್ಟ !!

ಇತರ ದೇಶಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ರಸ್ತೆ ಅಪಘಾತಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಸಂಭವಿಸುತ್ತವೆ. ಇನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಘಾತಗಳಿಗೆ ಅತಿವೇಗದ ಚಾಲನೆ ಮತ್ತು ಸಂಚಾರ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸದಿರುವುದೇ ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಸರ್ಕಾರ ಈ ಅಪಘಾತಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ನಿರಂತರ ಪ್ರಯತ್ನ ಮಾಡುತ್ತಲೇ ಬಂದಿದೆ.

ಅದರಂತೆ ಈ ಪ್ರಯತ್ನದ ಭಾಗವಾಗಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಇದೀಗ ರಸ್ತೆಯ ಮೇಲಿನ ಕಂಬಗಳಿಗೆ ಸ್ಪೀಡ್ ಟ್ರ್ಯಾಕರ್ ಕ್ಯಾಮೆರಾಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಮೂಲಕ ವೇಗವಾಗಿ ಬರುವ ವಾಹನಗಳ ಮೇಲೆ ಕಣ್ಣಿಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಕ್ಯಾಮೆರಾಗಳು ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದು, ವೇಗವಾಗಿ ಓಡುವ ವಾಹನಗಳ ಅಗತ್ಯ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಪೊಲೀಸರಿಗೆ(ಸಿಸ್ಟಂ) ರವಾನಿಸುತ್ತದೆ.

ಸದ್ಯಕ್ಕೆ ದೆಹಲಿ ಮತ್ತು ಹರಿಯಾಣ ರಾಜ್ಯಗಳ ಕೆಲವು ರಸ್ತೆಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಕ್ಯಾಮೆರಾಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿದ್ದು, ಇದು ಯಶಸ್ವಿಯಾದರೆ ಹಂತ ಹಂತವಾಗಿ ದೇಶದ ಎಲ್ಲಾ ರಸ್ತೆಗಳಿಗೆ ಈ ಕ್ಯಾಮೆರ ಕಣ್ಣಿಡಬಹುದು. ಇನ್ನು ಈ ಕ್ಯಾಮೆರಾದಲ್ಲಿ ಪೊಲೀಸರು ವಾಹನದ ವೇಗ ಪತ್ತೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿದ್ದು, ಅದರ ಮೇಲೆ ವೇಗವಾಗಿ ಚಲಿಸುವ ವಾಹನಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಪೊಲೀಸರು ಮಾಹಿತಿ ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ.

Ad Widget


Ad Widget


Ad Widget

Ad Widget


Ad Widget

ಪೊಲೀಸರು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ ಈ ಸ್ಪೀಡ್ ಟ್ರ್ಯಾಕರ್ ಕ್ಯಾಮೆರಾಗಳು ರೇಡಾರ್ ಅನ್ನು ಆಧರಿಸಿವೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ಡೋಪ್ಲರ್ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ವೇಗವನ್ನು ಟ್ರ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದರ ಕ್ಯಾಮೆರಾಗಳು ರೇಡಿಯೋ ತರಂಗಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತವೆ. ಈ ರೇಡಿಯೋ ತರಂಗಗಳು ಬೆಳಕಿನೊಂದಿಗೆ ಚಲಿಸುತ್ತವೆ. ಅಲ್ಲದೇ ನೈಜ ಸಮಯದ ವೇಗ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ರವಾನಿಸುತ್ತವೆ.

ಪೊಲೀಸರು ಬಳಸುವ ಲೇಸರ್ ಗನ್ ಕೂಡ ಈ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಮೇಲೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಈ ಸ್ಪೀಡ್ ಟ್ರ್ಯಾಕರ್ ಕ್ಯಾಮೆರಾಗಳು ಆಟೋಮ್ಯಾಟಿಕ್ ನಂಬರ್ ಪ್ಲೇಟ್ ರೆಕೊಗ್ನಿಷನ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ (ANPR) ನೊಂದಿಗೆ ಬರುತ್ತದೆ. ಇದು ವಾಹನದ ವೇಗ ಹಾಗೂ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಟ್ರ್ಯಾಕ್ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ವೇಗದ ಚಾಲಕರು ಈ ಕ್ಯಾಮೆರಾದ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ತುಂಬಾ ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಸಮಯದ ಜೊತೆಗೆ, ಈ ಸ್ಪೀಡ್ ಟ್ರ್ಯಾಕರ್‌ ಕ್ಯಾಮೆರಾಗಳನ್ನ ಇತರ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲೂ ಅಳವಡಿಸಬಹುದು.

ಪೊಲೀಸ್ ಇಲಾಖೆ ಈ ವೇಗ ಪತ್ತೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಮಾರುತಿ ಸುಜುಕಿ ಎರ್ಟಿಗದಲ್ಲಿ ಅಳವಡಿಸಿದ್ದು, ಇದನ್ನು ಯಾವಾಗಲೂ ಪೊಲೀಸ್ ಕಾನ್ಸ್ಟೇಬಲ್ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಮೂಲಕ ಅತಿ ವೇಗದಲ್ಲಿ ಓಡುತ್ತಿರುವ ವಾಹನಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಿ, ಆ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಹಿರಿಯ ಅಧಿಕಾರಿಗೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ನಂತರ ಆ ವಾಹನವನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಿ ಚಲನ್ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ವೇಗದ ವಾಹನಗಳ ಸವಾರರಿಗೆ ರೂ. 2,000 ವರೆಗೆ ದಂಡ ವಿಧಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ. ಅಲ್ಲದೆ ಪರವಾನಗಿಯನ್ನು ಮೂರು ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ರದ್ದುಗೊಳಿಸಲೂಬಹುದು ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ.

ಈ ಸ್ಪೀಡ್ ಟ್ರ್ಯಾಕ್ಟರ್ ವಿಡಿಯೋ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಪೊಲೀಸರಿಗೆ ಬಹಳಷ್ಟು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ. ನಮ್ಮ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲೂ ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಆದಷ್ಟು ಬೇಗ ಜಾರಿಯಾಗಲಿ ಎನ್ನುವುದು ಹಲವರ ಅಭಿಪ್ರಾಯವಾಗಿದೆ.

Leave a Reply

Ad Widget >>^
Ad Widget
error: Content is protected !!
Scroll to Top
%d bloggers like this: