ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಹಿರಿಯ ನಾಗರಿಕರ ಪಾಲನೆ-ಪೋಷಣೆಗೆ ದೊರೆಯಲಿದೆ 10,000 ರೂಪಾಯಿ | ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಹೊಸ ಯೋಜನೆ

ಹಿರಿಯ ನಾಗರಿಕರ ಹಿತದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ಮಾಡಿದ ಯೋಜನೆಗಳಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ನಿರಂತರವಾಗಿ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿರುವುದು ಗಮನಾರ್ಹ ಸಂಗತಿಯಾಗಿದೆ.

ಈಗ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಪೋಷಕರು ಮತ್ತು ಹಿರಿಯರ ನಾಗರಿಕರ ಆರೈಕೆಗಾಗಿ ಹೊಸ ನಿಯಮವನ್ನು ತರಲಿದೆ. ಈ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಅಧಿವೇಶನದಲ್ಲಿ ಪೋಷಕರು ಮತ್ತು ಹಿರಿಯ ನಾಗರಿಕರ ನಿರ್ವಹಣೆ ಮತ್ತು ಕಲ್ಯಾಣ (ತಿದ್ದುಪಡಿ) ಮಸೂದೆ, 2019 (ಪೋಷಕರು ಮತ್ತು ಹಿರಿಯ ನಾಗರಿಕರ ನಿರ್ವಹಣೆ ಮತ್ತು ಕಲ್ಯಾಣ (ತಿದ್ದುಪಡಿ) ಮಸೂದೆ, 2019) ಕುರಿತು ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ಈ ಮಸೂದೆಯಲ್ಲೇನಿದೆ ಎಂದು ಇಲ್ಲಿದೆ.

ಮಾನ್ಸೂನ್ ಅಧಿವೇಶನ ಸೋಮವಾರದಿಂದಲೇ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿದೆ. ಈ ಬಾರಿ ಪೋಷಕರು ಮತ್ತು ಹಿರಿಯ ನಾಗರಿಕರ ಕಲ್ಯಾಣ (The Maintenance & Welfare of Parents & Senior Citizens (Amendment) Bill, 2019) ಮಸೂದೆ 2019 ಕುರಿತು ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಈ ಮಸೂದೆ ಬಹಳ ಹಿಂದೆಯೇ ಸರ್ಕಾರದ ಕಾರ್ಯಸೂಚಿಯಲ್ಲಿತ್ತು. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಅಧಿವೇಶನದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿಯೇ ಈ ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಚರ್ಚಿಸಲು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಬಯಸಿದೆ.

Ad Widget


Ad Widget


Ad Widget

2019 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಪೋಷಕರು ಮತ್ತು ಹಿರಿಯ ನಾಗರಿಕರ(Senior Citizens) ಕಲ್ಯಾಣ ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಸಂಪುಟ ಅಂಗೀಕರಿಸಿತ್ತು. ಈ ಮಸೂದೆಯ ಉದ್ದೇಶವೆಂದರೆ ಪೋಷಕರು ಮತ್ತು ಹಿರಿಯ ನಾಗರಿಕರನ್ನು ವೃದ್ಧಾಶ್ರಮಗಳಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸುವುದನ್ನು ತಡೆಯುವುದು.

ಈ ಮಸೂದೆಯಲ್ಲಿ ಹಿರಿಯ ನಾಗರಿಕರ ಅಗತ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಸುರಕ್ಷತೆಯ ಜೊತೆಗೆ ಅವರ ಪಾಲನೆ ಪೋಷಣೆ ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಅವಕಾಶ ಕಲ್ಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ದೇಶದಲ್ಲಿ ತಾಂಡವವಾಡುತ್ತಿರುವ ಕೊರೋನಾ ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು, ಈ ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಪ್ರಸಕ್ತ ಅಧಿವೇಶನದಲ್ಲಿ ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಅಂಗೀಕರಿಸಬಹುದು. ಇದು ಹಿರಿಯ ನಾಗರಿಕರು ಮತ್ತು ಪೋಷಕರಿಗೆ ಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ತರುವ ಮೊದಲು ಹಲವು ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ಪೋಷಕರು ಮತ್ತು ಹಿರಿಯ ನಾಗರಿಕರ ಮಸೂದೆ ಸಂಪುಟವು 2019 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳ(Children) ಜಾಗವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳು, ಮೊಮ್ಮಕ್ಕಳು (18 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನವರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿಲ್ಲ). ಮಕ್ಕಳು, ದತ್ತು ಪಡೆದ ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ಅಪ್ರಾಪ್ತ ಮಕ್ಕಳ ಕಾನೂನು ಪಾಲಕರನ್ನು ಸಹ ಈ ಮಸೂದೆಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅಂದರೆ, ಯಾರೊಬ್ಬರ ದತ್ತು ಮಗು ಉತ್ತಮ ಉಸ್ತುವಾರಿ ವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಆತನನ್ನೂ ಸೇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ.

ಪೋಷಕರ ಪಾಲನೆ ಪೋಷಣೆಗೆ 10,000 ರೂ.
ಈ ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿದ ನಂತರ, ಹೊಸ ಕಾನೂನಿನ ಪ್ರಕಾರ, ಪೋಷಕರ ಪಾಲನೆ ಪೋಷಣೆಗೆ 10,000 ರೂ. ಜೀವನಾಂಶ ನೀಡಲಿದೆ. ಪೋಷಕರ ಆದಾಯವನ್ನು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಈ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದೆ. ಸ್ವಂತ ಮಕ್ಕಳು, ದತ್ತು ಪಡೆದ ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ಮಲತಾಯಿ ಪೋಷಕರನ್ನು ಸಹ ಕಾನೂನಿನಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ. ನಿರ್ವಹಣೆ ಹಣವನ್ನು ಪಾವತಿಸುವ ಸಮಯವನ್ನು ಈ ಮೊದಲು 30 ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಇರಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಆದರೆ ಈಗ ಅದನ್ನು 15 ದಿನಗಳಿಗೆ ಇಳಿಸಲಾಗಿದೆ.

Leave a Reply

Ad Widget
Ad Widget Ad Widget
error: Content is protected !!
Scroll to Top
%d bloggers like this: