ಎಫ್ ಡಿ ಹಣ ಹಿಂಪಡೆಯಲು ತಡವರಿಸದರಿ, ಏಕೆಂದರೆ ಬಂದಿದೆ ಆರ್ ಬಿಐ ಹೊಸ ನಿಯಮ

ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನಾವು ಹಣ ಉಳಿಸಲು ಸುರಕ್ಷಿತ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಲು ಇಚ್ಚಿಸುತ್ತೇವೆ. ಅಂತಹ ಆಯ್ಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ಸ್ಥಿರ ಠೇವಣಿ . ಆದರೆ ಈಗ ಸ್ಥಿರ ಠೇವಣಿಗಳಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವಾಗ ನೀವು ಸ್ವಲ್ಪ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯಿಂದ ವರ್ತಿಸಬೇಕು. ಏಕೆಂದರೆ ಭಾರತೀಯ ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ (ಆರ್‌ಬಿಐ) ಎಫ್‌ಡಿ ನಿಯಮಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದೆ. ಈ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ತಿಳಿದಿರುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ನೀವು ನಷ್ಟ ಅನುಭವಿಸಬೇಕಾಗಬಹುದು.

ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಆರ್‌ಬಿಐ (RBI) ಸ್ಥಿರ ಠೇವಣಿ (ಎಫ್‌ಡಿ) ನಿಯಮಗಳಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಮಾಡಿದೆ. ಈಗ ಮುಕ್ತಾಯದ ನಂತರ, ನೀವು ಮೊತ್ತವನ್ನು ಕ್ಲೈಮ್ ಮಾಡದಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಅದರ ಮೇಲೆ ಕಡಿಮೆ ಬಡ್ಡಿಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತೀರಿ. ಈ ಬಡ್ಡಿ ಉಳಿತಾಯ ಖಾತೆಯಲ್ಲಿ ಪಡೆದ ಬಡ್ಡಿಗೆ ಸಮಾನವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ, ಉಳಿತಾಯ ಖಾತೆಯ ಬಡ್ಡಿದರಗಳು ಶೇಕಡಾ 3 ರಿಂದ 4 ರಷ್ಟಿದ್ದರೆ, ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ 5 ರಿಂದ 10 ವರ್ಷಗಳ ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಸ್ಥಿರ ಠೇವಣಿಗಳ ಮೇಲೆ ಅಂದರೆ ಎಫ್‌ಡಿಗಳಿಗೆ 5% ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬಡ್ಡಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತವೆ.

ಆರ್‌ಬಿಐ ಹೊರಡಿಸಿದ ಸುತ್ತೋಲೆಯಲ್ಲಿ, ಸ್ಥಿರ ಠೇವಣಿ (Fixed Deposit) ಮೆಚ್ಯೂರ್ ಆಗಿದ್ದರೆ ಮತ್ತು ಖಾತೆದಾರರು ಆ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಹಿಂಪಡೆಯದಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ಹಕ್ಕು ಪಡೆಯದಿದ್ದರೆ, ಉಳಿತಾಯ ಖಾತೆಯ ಪ್ರಕಾರ ಅದರ ಮೇಲಿನ ಬಡ್ಡಿದರ ಅಥವಾ ಪಕ್ವವಾಗುವ ಎಫ್‌ಡಿ ಮೇಲೆ ಸ್ಥಿರ ಬಡ್ಡಿ ನೀಡಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ. ಈ ಹೊಸ ನಿಯಮಗಳು ಎಲ್ಲಾ ವಾಣಿಜ್ಯ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು, ಸಣ್ಣ ಹಣಕಾಸು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು, ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು, ಸ್ಥಳೀಯ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಲ್ಲಿನ ಠೇವಣಿಗಳ ಮೇಲೆ ಅನ್ವಯವಾಗುತ್ತವೆ.

Ad Widget / / Ad Widget

ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಿ, ನಿಮಗೆ 5 ವರ್ಷಗಳ ಮುಕ್ತಾಯದೊಂದಿಗೆ ಎಫ್‌ಡಿ ಸಿಕ್ಕಿದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸೋಣ, ಅದು ಇಂದು ಪ್ರಬುದ್ಧವಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ನೀವು ಈ ಹಣವನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿಲ್ಲ, ಆಗ ಈ ಕುರಿತು ಎರಡು ಸಂದರ್ಭಗಳಿವೆ. ಎಫ್‌ಡಿ ಮೇಲಿನ ಬಡ್ಡಿ ಆ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಉಳಿತಾಯ ಖಾತೆಯ ಮೇಲಿನ ಬಡ್ಡಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಎಫ್‌ಡಿ ಮೇಲಿನ ಬಡ್ಡಿಯನ್ನು ಪಡೆಯುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸುತ್ತೀರಿ. ಎಫ್‌ಡಿ ಯಲ್ಲಿ ಗಳಿಸಿದ ಬಡ್ಡಿ ಉಳಿತಾಯ ಖಾತೆಯಲ್ಲಿ ಗಳಿಸಿದ ಬಡ್ಡಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿದ್ದರೆ, ಮುಕ್ತಾಯದ ನಂತರ ನೀವು ಉಳಿತಾಯ ಖಾತೆಯ ಮೇಲಿನ ಬಡ್ಡಿಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತೀರಿ.

ಈ ಮೊದಲು, ನಿಮ್ಮ ಎಫ್‌ಡಿ ಪ್ರಬುದ್ಧವಾಗಿದ್ದಾಗ ಮತ್ತು ನೀವು ಅದನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳದಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ಕ್ಲೈಮ್ ಮಾಡದಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಮೊದಲು ಎಫ್‌ಡಿ ಮಾಡಿದ ಅದೇ ಅವಧಿಗೆ ಬ್ಯಾಂಕ್ ನಿಮ್ಮ ಎಫ್‌ಡಿಯನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತಿತ್ತು. ಆದರೆ ಈಗ ಮುಕ್ತಾಯದ ನಂತರ ಹಣವನ್ನು ಹಿಂಪಡೆಯದಿದ್ದರೆ, ಅದರ ಮೇಲೆ ನಿಗದಿತ ಎಫ್‌ಡಿ ಬಡ್ಡಿ ಲಭ್ಯವಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ಮುಕ್ತಾಯಗೊಂಡ ತಕ್ಷಣ ಹಣವನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಂಡರೆ ಉತ್ತಮ.

Leave a Reply

error: Content is protected !!
Scroll to Top
%d bloggers like this: